Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยแนะนำหน่อยว่าควรใช้โน๊ตบุ้ค รุ่นไหนดี

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยแนะนำหน่อยว่าควรใช้โน๊ตบุ้ค รุ่นไหนดี

ผมมีความจำเป็นที่จะซื้อโน๊ตบุ้คมาใช้ครับ
    1.เขียนแบบ 3มิติ โปรแกรม Inventor 9
    2.ตัดต่อวีดีโอบ้าง
    3.เล่นเกมนิดหน่อย
    ผมเคยใช้แต่ PC ครับ
    สเปค PC เก่าที่ใช้อยู่ Celeron 2.4GHz .Ram 512 .Agp 128MB GeForce Fx5200

งบ 30000 ครับ

ตัดต่อ VDO เล่นเกม (3D อ่ะเปล่า)

30000 ผมว่าน้อยไปนิดครับ
    CPU คงได้ พวก TURION64x2 หรือ DUAL CORE แล้วแหละ
    แต่ได้ VGA ประมาณ Express1100 เอง หรือไม่ก็ GM950

>> ที่ผมว่าคุ้มค่าในงบ 30000 ในตอนนี้นะ คือ Compaq3111AU 26900Baht at Pantip
    CPU มันเป็น TURION64x2 , VGA nVidia 6150 onboard
    ของน้องสาวผมเองครับ VGA แค่รุ่นนี้แต่เล่น BF2 ได้นะขอบอก ผมยังงงเลย
    CPU ก็ OK นะ มัน Support 64 bit ด้วย ตามความเห็นผม ผมว่าดีกว่า DUAL CORE รุ่นที่ต่ำกว่า 5500
    เพราะมันรัน Vista 64 bit ม่ายล่าย ผมเช็คมาแล้วนะครับ หลายรุ่นเลย
    (เช็คด้วย CPUz มันไม่มี EM64T ของ intel และ x86-64 ของ AMD)

แต่คุณเพิ่มอีกเล็กน้อย ได้ VGA เป็น X1400 หรือ nVidia 7400 หรือรุ่นสูงกว่านี้
    ผมว่าน่าใช้กว่าเยอะมาก มันรัน 3D ลื่นกว่ากันเป็นเท่าตัวเลยนะครับ ม่ายล่ายโม้....

ผมก็ใช้ ASUS A6QT CPU=ทุเรียน2หัว VGA=7600go
    Benchmark VGA ด้วย2001se ทะลุ17000นะครับ
    ลื่นกว่ารุ่นล่างๆ เยอะมากๆๆๆๆ ครับ เล่นเกม 3D ลื่นได้ใจเลย
    convert file ต่างๆ ใช้เวลาน้อยดี ใช้ได้เลย (คงเพราะ HyperTransport Bus)
    cpu ทุเรียน มันก็ไม่ไม่ค่อยร้อนนะ full load 60 องศา นิดๆ

ลองตัดสินใจดูครับ
    หากสนใจข้อมูลอื่นๆ ผมพอมีนะครับ
    pututor@yahoo.com 08-6619-1359 ผม.. เต๋าครับ
    เพราะผมพึ่งถอย NoteBook มาเหมือนกัน
    เป็นข้อมูล BenchMark Hardware จาก web ต่างประเทศครับ
    โชคดีครับ

Comment

อ่า ครับ งบเท่านั้น ถ้าเอา C2D เลิกกันเลยครับ เพราะอาจจะได้แค่ Acer อย่างที่ rep บนพูดอ่ะถ้าเอาคุ้ม AMD ถือว่าคุ้มค่าครับ เพราะตัวมานเอง 64 บิทแต่ถ้าหากจะเล่น intel ต้อง T5500 ครับแค่ถ้า จนมุมจิงๆลองเอา ASUS A6KM ดูไม่แน่ใจว่ายังมีขายไหม มานเป็น Turion 64 หัวเดี่ยว ใช้ VGA 7300 go ราคา ราวๆ 35k ครับ

ว่าแต่ Rep บนใช้รุ่นเดียวกะผมเลยแฮ่ๆ หาพวกให้ได้แว้ว

Comment

Working...
      X