overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 20 of 20

Thread: การถนอมแบตเตอรี่ Notebook ?

OverclockZone Member

Default การถนอมแบตเตอรี่ Notebook ?

หากเราต้องการจะเก็บแบตเตอรี่ไว้แต่ไม่ได้ใช้งานเป็นระยะเวลานานเนี่ย ควรจะชาร์จให้เต็มหรือใช้ให้เกือบหมดดีครับ เห็นว่าตระกูลLithiumไม่ควรใช้ให้แบตเกลี้ยง แต่หากทิ้งไว้นานจะคลายปะจุเลยสงสัยน่ะครับว่าถ้าแบตเหลือน้อยมันจะเสื่อมน้อยกว่าหรือป่าว? เพราะส่วนใหญ่ผมจะต่อตรงน่ะครับ ใครมีเทคนิคถนอมแบตเตอรี่ดีก็มาsharingกันหน่อยนะคร้าบบ..

ใช้ไปเรื่อย ๆ เถอะครับ

ยังไงมันก็มีระยะเวลาเสื่อมของมันอยู่แล้ว

ผมก็ใช้ไปเรื่อย ๆ ไม่เคยมานั่งเช็ค ผมว่าอย่าไปซีเรียสเลยครับ

ซื้อโน้ตบุ๊คเพราะความสะดวกในการใช้นอกสถานที่อยู่แล้วนี่เนอะ

OverclockZone Member tanwatana's Avatar

สำหรับผมเสียบไฟ+แบตไว้ตลอด กลัวไปตกไฟเกิน บอร์ดไม่เจ๊งง่ายด้วยครับ แค่แบตเสื่อมเร็วขึ้น แลกกันกับอายุการใช้งานเครื่อง

แบตประกัน 1 ปี เครื่องประกัน 2 ปี

ห่วงอันไหนดีกว่ากัน

Quote Originally Posted by tanwatana View Post
    สำหรับผมเสียบไฟ+แบตไว้ตลอด กลัวไปตกไฟเกิน บอร์ดไม่เจ๊งง่ายด้วยครับ แค่แบตเสื่อมเร็วขึ้น แลกกันกับอายุการใช้งานเครื่อง
    อืมมมมม์ อันที่จิงผมก็คิดเหมือนคุณ tanwatana นะครับ
    แต่เห็นเพื่อนผมมันเสียบค้างตลอด Battมันเสื่อมแล้วในระยะเวลาประมาณพอๆกัน(IBM รุ่นเดียวกัน)
    ตอนนี้เพิ่งถอยเครื่องมาใหม่เลยชักไม่แน่ใจว่าระหว่างเสียบค้างเลย กับถอดอันไหนจะยืดกว่ากันน่ะคับ

OverclockZone Member tanwatana's Avatar

Smile

Quote Originally Posted by TommyWalker View Post
    อืมมมมม์ อันที่จิงผมก็คิดเหมือนคุณ tanwatana นะครับ
    แต่เห็นเพื่อนผมมันเสียบค้างตลอด Battมันเสื่อมแล้วในระยะเวลาประมาณพอๆกัน(IBM รุ่นเดียวกัน)
    ตอนนี้เพิ่งถอยเครื่องมาใหม่เลยชักไม่แน่ใจว่าระหว่างเสียบค้างเลย กับถอดอันไหนจะยืดกว่ากันน่ะคับ
    ของผมเน้นยืดเครื่อง ไม่เน้นยืดแบตครับ แบตเปลี่ยนไม่กี่พัน บอร์ดเปลี่ยนทีเป็นหมื่นๆ

Quote Originally Posted by entertainer View Post
    แบตประกัน 1 ปี เครื่องประกัน 2 ปี

ห่วงอันไหนดีกว่ากัน
    ถึงเครื่องประกันสองปีจริง แต่ถ้ามันเสียแล้วเค้าซ่อมอะไหล่โดยที่ไม่ได้เปลี่ยน
    มันก็กลายเป็นของมีตำหนิอยู่ดีครับ ผมคิดว่าอย่างนั้นนะครับ

ป.ล. ปกติผมก็ไม่ได้ใช้นอกสถานที่สักเท่าไหร่ เลยไม่ค่อยห่วงเรื่องอายุการใช้งานแบต

OverclockZone Member supawats's Avatar

Quote Originally Posted by Yong_Yee View Post
    ใช้ไปเรื่อย ๆ เถอะครับ

ยังไงมันก็มีระยะเวลาเสื่อมของมันอยู่แล้ว

ผมก็ใช้ไปเรื่อย ๆ ไม่เคยมานั่งเช็ค ผมว่าอย่าไปซีเรียสเลยครับ

ซื้อโน้ตบุ๊คเพราะความสะดวกในการใช้นอกสถานที่อยู่แล้วนี่เนอะ
    เห็นด้วยจ๊ะ....ซื้อมาใช้ ก็ใช้ไปเถอะไม่ต้องคิดมาก หัวล้าน... ถ้าจะซื้อมาโชว์ ค่อยถอดเก็บครับ....

เอ่ เครื่องมันมีระบบตัดไฟจากแบต ถ้าเสียบปลั๊กแล้วใช้อยู่ ไม่ใช่เหรอฮะ

ใช่ครับ ในแบตรุ่นใหม่ๆ จะมีวงจรสำหรับตัดไฟเวลาชาร์ตเต็มแล้วน่ะครับ

มีเรื่องเล่านิดนึง Y510 ตอนแรกใช้ที่บ้านเสียบไฟตลอด Wear Level == 0 ปัจจุบันผมหิ้วไปเรียนด้วยทุกวันน่ะครับ ไม่ค่อยได้เสียบปลั๊ก ก็ wear level 9 แล้วครับ ผ่านมาเดือนเดียวเอง

T-T

OverclockZone Member Decription's Avatar

ไอ้ notebook รุ่นที่ไม่มีระบบตัดไฟเนี่ย คงต้องย้อนไปหาซื้อตั้งแต่ 5-6 ปีที่แล้วล่ะครับ
    ใส่ๆไปเถอะ ไฟดับ ไฟกระตุกขึ้นมาไม่คุ้มกัน ถอดออกมาไว้นานๆเวลาเอามาใช้ใหม่ก็ต้องมานั่งกระตุ้นมันอีก ก็เหมือนเดี๋ยวนี้ที่คนขายโทรศัพท์มักบอกว่า "น้องๆ สองครั้งแรกใช้ใหม้หมดเกลี้ยงแล้วชาร์จ 8 ช.ม. นะ" <-- ใช้ให้หมดหาป้าแกเรอะ แบตลิเธียมใช้จนหมด แบตมันจะเสื่อม - -'' --> ต้องทำตัวตามเทคโนโลยีให้ทันครับ เค้าทำมาให้เราสบาย ไม่ได้ทำมาให้เราลำบากต้องเสียบๆถอดๆ (แบตnotebook นะ ไม่ใช่อย่างอื่น)

ถ้ามันจะเสื่อมได้จากความร้อนของเครื่อง มีความเป็นไปได้ แต่น้อยมากๆๆๆๆๆๆๆๆ ครับ
    Last edited by Decription; 24 Jul 2008 at 22:57:50.

OverclockZone Member data_db2's Avatar

ให้มันเสื่อม ก่อนหมดประกันสิครับท่าน
    แล้วเอาไปเคลมได้ของใหม่ จะถนอมมันไปทามมายย

ซื้อ UPS ซักตัวไหมครับ ไม่ต้องกลัวบอร์ดพัง เวลาไฟกะตุก ไม่ต้องเสีบแบบตถ้ากลัวเสีย เอาฮาครับ

OverclockZone Member saksith's Avatar

ปัญหาโลกแตก
    http://www.vcharkarn.com/varticle/37576/10

OverclockZone Member utt48's Avatar
    Sirikit Dam EGAT. (Uttaradit)

ใสไว้เถอะคับยังไงๆ
    แบตมันก็เสื่อมมันมีวันหมดอายุอยู่

คำว่า โน๊ตบุ๊ก ก็คือเคลื่อนที่ไปไหนก็ได้

OverclockZone Member tonpai753's Avatar

ผมใช้ให้เหลือสัก 60 - 70 % แล้วค่อยชาร์ต

Banned
    ห้างซีคอน สแควร์ ย่านศรีนครินทร์

Quote Originally Posted by tonpai753 View Post
    ผมใช้ให้เหลือสัก 60 - 70 % แล้วค่อยชาร์ต
    ถูกต้องนะครับ เพราะถ้าต่ำกว่านี้แบตจะ เสื่อมเร็ว มากครับผมไม่เคยใช้ต่ำกว่า

60 % ด้วยซ้ำไป อิอิอิ 3 เดือนแล้วนะ 000000000000000000% 5555555555555

ถ้างั้นก็ถลุงใช้ไปเลยละกัล
    โทรถามแบตกับศูนย์acerและค่อยสบายใจหน่อย 8cellประมาณ4พันกว่าบาทเอง ราคาใช้ได้แฮะ(6920g) ไม่แพงเหมือนตระกูลThinkPad อิ อิ

1. พยายามลดการใช้พลังงานแบตเตอรี่เกินกำลัง ซึ่งแม้ว่า การแบตเตอรี่สำหรับอุปกรณ์แต่ละรุ่นจะถูกออกแบบมาเพื่อการใช้งานนั้นๆ แล้วก็ตาม แต่หากเราลดการใช้กำลังไฟ ที่ไม่จำเป็น ก็จะช่วยลดภาระของแบตเตอรี่ และช่วยยืดอายุการใช้งานได้ เช่น สำหรับ Notebook เมื่อไม่ได้ใช้งาน wireless lan, bluetooth ก็ควรปิด ไม่ควรเปิดไว้ เพราะว่าระบบเหล่านี้ ก็จะทำงานกินไฟไปเรื่อยๆ โดยไม่จำเป็น

2. พยายามถอดแบตเตอรี่ออกทุกครั้งที่มีการเสียบไฟบ้าน สำหรับในกรณีนี้ เป็นข้อแนะนำที่อาจจะดูกลางๆ หรือว่า ไม่จำเพาะเจอะจงว่าต้องทำ เนื่องจาก Notebook หลายๆ รุ่นจะมีระบบตัดไฟอยู่แล้วเมื่อพบว่า Battery เต็มอยู่ ก็จะปรับไปใช้งานระบบไฟบ้านเพียงอย่างเดียว แต่นั่นก็ไม่ได้หมายความว่า Notebook ทุกรุ่นจะมี หรือสามารถทำได้ ยังมี Notebook อีกหลายรุ่นที่ไฟจะถูกดึงจาก battery เป็นหลัก แม้ว่าจะเสียบไฟบ้านก็ตาม

ซึ่งผลของมันคือ จะทำให้ Battery ทำงานอยู่ตลอดเวลาทั้งชาร์ตและจ่ายไฟในคราวเดียวกัน ส่งผลทำงานมากขึ้น เกิดความร้อน และทำให้ cell battery เสื่อมในที่สุดนั่นเอง

3.ควรเคลียร์ Cell Battery ทุกๆ สามสิบครั้งของการชาร์ต เนื่องจากแบตเตอรี่ในกลุ่มนี้ จะนับจำนวนรอบและชาร์ตพลังเดิมได้ตลอด ทำให้หลายๆ ครั้งที่ ประจุ มีอาการเหมือนกับคั่งค้างอยู่ใน แบตเตอรี่ จนทำให้เจ้า Noteboook ของคุณแสดงปริมาณของไฟ ไม่ตรง ซึ่งสังเกตุได้จาก อาการที่ เครื่องปิดตัวเองเหมือนกับแบตเตอรี่อ่อน ทั้งๆ ที่เครื่องของคุณยังแสดงปริมาณเหลืออีกเกือบครึ่งเป็นต้น

นั่น หมายถึงว่า มีประจุคั่งค้างใน cell battery เสียแล้ว วิธีการแก้ไขคือ ทุกครั้งการชาร์ตไปแล้วประมาณ 30 ครั้ง ควรจะเปิดเครื่องใช้งานจนแบตหมดจริงๆ แล้วชาร์ตให้เต็มซักครั้ง ก็จะช่วยแก้ปัญหาเหล่านี้ได้ หรืออาจจะใช้งานให้จนหมดซักสองถึงสามครั้งแล้วชาร์ตจนเต็ม

CREDIT WEB วิชาการ.คอม,k.saksith
    Last edited by TommyWalker; 25 Jul 2008 at 22:18:57.

Bookmarks

Bookmarks