Announcement

Collapse
No announcement yet.

การถนอมแบตเตอรี่ Notebook ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• การถนอมแบตเตอรี่ Notebook ?

หากเราต้องการจะเก็บแบตเตอรี่ไว้แต่ไม่ได้ใช้งานเป็นระยะเวลานานเนี่ย ควรจะชาร์จให้เต็มหรือใช้ให้เกือบหมดดีครับ เห็นว่าตระกูลLithiumไม่ควรใช้ให้แบตเกลี้ยง แต่หากทิ้งไว้นานจะคลายปะจุเลยสงสัยน่ะครับว่าถ้าแบตเหลือน้อยมันจะเสื่อมน้อยกว่าหรือป่าว? เพราะส่วนใหญ่ผมจะต่อตรงน่ะครับ ใครมีเทคนิคถนอมแบตเตอรี่ดีก็มาsharingกันหน่อยนะคร้าบบ..

ใช้ไปเรื่อย ๆ เถอะครับ

ยังไงมันก็มีระยะเวลาเสื่อมของมันอยู่แล้ว

ผมก็ใช้ไปเรื่อย ๆ ไม่เคยมานั่งเช็ค ผมว่าอย่าไปซีเรียสเลยครับ

ซื้อโน้ตบุ๊คเพราะความสะดวกในการใช้นอกสถานที่อยู่แล้วนี่เนอะ

Comment

สำหรับผมเสียบไฟ+แบตไว้ตลอด กลัวไปตกไฟเกิน บอร์ดไม่เจ๊งง่ายด้วยครับ แค่แบตเสื่อมเร็วขึ้น แลกกันกับอายุการใช้งานเครื่อง

Comment

แบตประกัน 1 ปี เครื่องประกัน 2 ปี

ห่วงอันไหนดีกว่ากัน

Comment

Originally posted by tanwatana View Post
          สำหรับผมเสียบไฟ+แบตไว้ตลอด กลัวไปตกไฟเกิน บอร์ดไม่เจ๊งง่ายด้วยครับ แค่แบตเสื่อมเร็วขึ้น แลกกันกับอายุการใช้งานเครื่อง
          อืมมมมม์ อันที่จิงผมก็คิดเหมือนคุณ tanwatana นะครับ
          แต่เห็นเพื่อนผมมันเสียบค้างตลอด Battมันเสื่อมแล้วในระยะเวลาประมาณพอๆกัน(IBM รุ่นเดียวกัน)
          ตอนนี้เพิ่งถอยเครื่องมาใหม่เลยชักไม่แน่ใจว่าระหว่างเสียบค้างเลย กับถอดอันไหนจะยืดกว่ากันน่ะคับ

Comment

Originally posted by TommyWalker View Post
            อืมมมมม์ อันที่จิงผมก็คิดเหมือนคุณ tanwatana นะครับ
            แต่เห็นเพื่อนผมมันเสียบค้างตลอด Battมันเสื่อมแล้วในระยะเวลาประมาณพอๆกัน(IBM รุ่นเดียวกัน)
            ตอนนี้เพิ่งถอยเครื่องมาใหม่เลยชักไม่แน่ใจว่าระหว่างเสียบค้างเลย กับถอดอันไหนจะยืดกว่ากันน่ะคับ
            ของผมเน้นยืดเครื่อง ไม่เน้นยืดแบตครับ แบตเปลี่ยนไม่กี่พัน บอร์ดเปลี่ยนทีเป็นหมื่นๆ

Comment

Originally posted by entertainer View Post
              แบตประกัน 1 ปี เครื่องประกัน 2 ปี

ห่วงอันไหนดีกว่ากัน
              ถึงเครื่องประกันสองปีจริง แต่ถ้ามันเสียแล้วเค้าซ่อมอะไหล่โดยที่ไม่ได้เปลี่ยน
              มันก็กลายเป็นของมีตำหนิอยู่ดีครับ ผมคิดว่าอย่างนั้นนะครับ

ป.ล. ปกติผมก็ไม่ได้ใช้นอกสถานที่สักเท่าไหร่ เลยไม่ค่อยห่วงเรื่องอายุการใช้งานแบต

Comment

Originally posted by Yong_Yee View Post
                ใช้ไปเรื่อย ๆ เถอะครับ

ยังไงมันก็มีระยะเวลาเสื่อมของมันอยู่แล้ว

ผมก็ใช้ไปเรื่อย ๆ ไม่เคยมานั่งเช็ค ผมว่าอย่าไปซีเรียสเลยครับ

ซื้อโน้ตบุ๊คเพราะความสะดวกในการใช้นอกสถานที่อยู่แล้วนี่เนอะ
                เห็นด้วยจ๊ะ....ซื้อมาใช้ ก็ใช้ไปเถอะไม่ต้องคิดมาก หัวล้าน... ถ้าจะซื้อมาโชว์ ค่อยถอดเก็บครับ....

Comment

เอ่ เครื่องมันมีระบบตัดไฟจากแบต ถ้าเสียบปลั๊กแล้วใช้อยู่ ไม่ใช่เหรอฮะ

Comment

ใช่ครับ ในแบตรุ่นใหม่ๆ จะมีวงจรสำหรับตัดไฟเวลาชาร์ตเต็มแล้วน่ะครับ

มีเรื่องเล่านิดนึง Y510 ตอนแรกใช้ที่บ้านเสียบไฟตลอด Wear Level == 0 ปัจจุบันผมหิ้วไปเรียนด้วยทุกวันน่ะครับ ไม่ค่อยได้เสียบปลั๊ก ก็ wear level 9 แล้วครับ ผ่านมาเดือนเดียวเอง

T-T

Comment

ไอ้ notebook รุ่นที่ไม่มีระบบตัดไฟเนี่ย คงต้องย้อนไปหาซื้อตั้งแต่ 5-6 ปีที่แล้วล่ะครับ
                      ใส่ๆไปเถอะ ไฟดับ ไฟกระตุกขึ้นมาไม่คุ้มกัน ถอดออกมาไว้นานๆเวลาเอามาใช้ใหม่ก็ต้องมานั่งกระตุ้นมันอีก ก็เหมือนเดี๋ยวนี้ที่คนขายโทรศัพท์มักบอกว่า "น้องๆ สองครั้งแรกใช้ใหม้หมดเกลี้ยงแล้วชาร์จ 8 ช.ม. นะ" <-- ใช้ให้หมดหาป้าแกเรอะ แบตลิเธียมใช้จนหมด แบตมันจะเสื่อม - -'' --> ต้องทำตัวตามเทคโนโลยีให้ทันครับ เค้าทำมาให้เราสบาย ไม่ได้ทำมาให้เราลำบากต้องเสียบๆถอดๆ (แบตnotebook นะ ไม่ใช่อย่างอื่น)

ถ้ามันจะเสื่อมได้จากความร้อนของเครื่อง มีความเป็นไปได้ แต่น้อยมากๆๆๆๆๆๆๆๆ ครับ
                      Last edited by Decription; 24 Jul 2008, 22:57:50.

Comment

ให้มันเสื่อม ก่อนหมดประกันสิครับท่าน
                        แล้วเอาไปเคลมได้ของใหม่ จะถนอมมันไปทามมายย

Comment

ซื้อ UPS ซักตัวไหมครับ ไม่ต้องกลัวบอร์ดพัง เวลาไฟกะตุก ไม่ต้องเสีบแบบตถ้ากลัวเสีย เอาฮาครับ

Comment

ปัญหาโลกแตก
                            http://www.vcharkarn.com/varticle/37576/10

Comment

http://www.batteryuniversity.com/parttwo.htm

Comment

Working...
                              X