Announcement

Collapse
No announcement yet.

E8500 กับ Q6600 เลือกรัยดี?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• E8500 กับ Q6600 เลือกรัยดี?

อันไหนแรงกว่ากัน คุ้มกว่ากัน

มันก็อยู่ที่ว่าเราจะใช้งานด้านไหน

ถามแบบนี้ผมก็ตอบไม่ได้เหมือนกันครับ

จะเอาไว้ทำงานก็ Q6600 จะเล่นเกมส์ก็ จัด E8500ไปละกันครับ

Comment

E8400 = Q6600 นะ
      ความแรงไม่สามารถเอาราคา ความรู้สึก เทียบได้ ต้องเทสด้วยโปรแกรมและเกมส์ กับผลการทดสอบเปรียบเทียบเพื่อดูว่าตัวใหนแรงกว่า (แค่เสี่ยววิ)

http://www.xbitlabs.com/articles/cpu...0_8.html#sect1

.
      Last edited by TWK.; 24 Jul 2008, 14:51:45.

Comment

ถ้าถามว่าแรง ก่คงจะตอบแบบ Rep. บนแหล่ะครับ

แต่ถ้าให้ผมเลือกนะ Q6600 น่าจะคุ้มกว่า เพราะได้งานแล้ว ก่ เกมส์ด้วยอาจจะไม่ได้ต่างกับ E8500 เลย

แต่ได้เรื่องงานมาทดแทนคิดแล้วน่าจะคุ้มกว่านะครับ

นานาจิตตัง !!

Comment

จากที่ผมเคยลอง E8200 กับ Q6600
          E8200 ความลื่นในการเล่นเกมส์ ลื่นกว่า Q6600 ประมาณ 5 FPS
          Q6600 ทำภาพ 3D เร็วกว่า ประมาณ 10-20 นาที
          ต่างกันนิดหน่อยเอง เปงผมผมเลือก Q6600 ราคาถูกกว่างุงิ

Comment

8500 หรือ 8400 ถ้าเป็นผมนะ เหตุผลคือ
            1.โปรแกรมที่รองรับ4หัวนั้นมีไม่มาก ถึงมีก็แทบไม่ค่อยได้ใช้มัน ต้องถามตัวคุณเองว่าใช้โปรแกรมแบบไหนบ่อย ไม่ต้องใช้แบบเผื่ออนาคตไว้มากหรอก เดี๋ยวก็มีตัวแรงๆถูกๆออกมา ถึงตอนนั้นถ้ามันไม่ไหวจริงๆค่อยอัพ แต่ก็คงอีกหลายปี
            2.clock8400หรือ8500สูงกว่า ถึงจะเป็นโปรแกรมที่รองรับที่หัวแต่ด้วยclockที่สูงกว่าก็พอทดแทนกันได้ ถ้าคุณไม่ค่อยใช้โปรแกรม4หัวเหล่านั้นบ่อย
            3.ประหยัดไฟกว่า

Comment

Q6600

Comment

Originally posted by hyppiez01 View Post
                มันก็อยู่ที่ว่าเราจะใช้งานด้านไหน

ถามแบบนี้ผมก็ตอบไม่ได้เหมือนกันครับ

จะเอาไว้ทำงานก็ Q6600 จะเล่นเกมส์ก็ จัด E8500ไปละกันครับ
                เห็นด้วยครับ

เสริมอีกนิด E8500 TDP ประมาณ 65W เย็นกว่า + กินไฟน้อยกว่า
                Q6600 TDP ประมาณ 95W น่าจะเยอะ

ผมใช้ Q6600 กับ P5KR ร้อนทั้งบอร์ด ทั้ง CPU
                ลมร้อนออกจากเครื่องเยอะมากครับ

Comment

E8500 ครับ ประหยัดไฟกว่าเพราะเป็น 45nm ช่วยชาติ ช่วยแก้ปัญหาโลกร้อน

Comment

Q6600 อีกเสียงครับ

Originally posted by Deenkung View Post
                    Q6600 ทำภาพ 3D เร็วกว่า ประมาณ 10-20 นาที

ผมว่า 10-20 นาที สำหรับผมมันเร็วกว่ามากเหมือนกันนะครับ ><"

Comment

รักพี่เสียดายน้อง

Comment

E8400 \

Comment

E8400

Comment

ใช้ Q6600 มาเชียร์อีกเสียง งิงิ

Comment

โอ งง เลือกไม่ถูกเลย เอา E7200 แบบผมไหมครับ อิ อิ

[IMG][/IMG]

Comment

Working...
                              X