Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากถามเรื่องVGA/D-sub15pinครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากถามเรื่องVGA/D-sub15pinครับ

อยากทราบอ่ะครับว่าไอ้พอร์ตVGAกะD-sub15pinเนี่ย มันเหมือนกันเป่าครับ หรือต่างกันยังไง

เพราะว่าLCDTVที่บ้านผมในคู่มือมันเขียนว่าให้เสียบD-sub แต่ผมเคยลองเอาสายที่เสียบกะVGAเอาไปเสียบต่อกะโน๊ตบุคแล้วก็ขึ้นอ่ะครับ เลยงงๆอ่ะครับ

ไม่เข้าใจอ่าครับ อธิบายใหม่ได้มั๊ยครับ ..

ว่าเอา อะไรไปเสียบกับอะไร แล้วขึ้นที่ไหน .. ครับ

Comment

ต้องแยกแยะก่อนนะครับว่า VGA ไม่ใช่พอร์ตนะครับมันคือการ์ดจอ ส่วนพอร์ตนั้นจะมีหลายแบบเช่น
      1. > D-Sub 15Pin ส่งสัญญาณ Analog เพื่อแสดงภาพ [ส่วนใหญ่จอ CRT และ LCD บางรุ่น]
      2. > DVI ส่งสัญญาณ Digital เพื่อแสดงภาพ [พบได้ในจอ LCD สมัยใหม่หลายรุ่น]
      3. > HDMI ส่งสัญญาณ Digital คุณภาพสูงเพื่อแสดงภาพ [พบได้ในจอ LCD บางรุ่นและ LCD TV รุ่นท็อปๆ ]

หลังจอ LCD ก็จะมีช่องต่อจากการ์ดจอถ้าคุณเอาไปเสียบมันก็ไม่ต่างอะไรกับจอ LCD - CRT จอหนึ่งหรอกครับจึงมีค่าในการแสดงผลเท่ากัน

Comment

VGAกะD-sub อันเดียวกันครับ

เพราะ บางผู้จำหน่าย จอ lcd ผมเห็นเีขีัยนเลย ว่า VGA ซึ่งก็หมายถึง D-sub นั่งเอง

Comment

โอ้ อันเดียวกันใชมั๊ยครับ ขอบคุณทุกคนครับ

Comment

Working...
          X