Announcement

Collapse
No announcement yet.

จำเป็นไหมที่เราจะใช้ CPU เป็น T9xxx

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จำเป็นไหมที่เราจะใช้ CPU เป็น T9xxx

ตอนแรกว่าจะซื้อ nb CPU เป็น T8300 แต่พอไปดูที่ร้านมันมีตัว T9600(ไม่ค่อยแน่ใจ) ทางร้านเขาแนะนำให้เอาตัว T9600 คือผมใช้เขียนโปรแกรมทางร้านเขาเลยบอกให้เอา t9600 เลย แต่เคยอ่านเจอว่าแค่ T8300 เรายังใช้ได้ไม่เต็มทีเลย เอาเงินไปลงกับการ์ดจอดีกว่า เลยไม่แน่ใจว่าจะคุ้มไหมถ้าเราจะใช้ T9600 แล้วลดการ์ดจอลงมาแทน พรุ้งนี้จะไปถอยแล้ว(T8300 การ์ดจอเป็น 9500 ,T9600 การ์ดจอเป็น 9300)

โทดทีคับ เป็น T9300 คับ แล้วก็ใช้เขียนโปรแกรมเป็นหลักคับ
    Last edited by tarneverdie; 25 Jul 2008, 10:19:31.

T8300 การ์ดจอเป็น 9500 ดีกว่าครับผมว่านะ แต่ก็อยู่ที่ว่าคุณทำงานที่ใช้อะไรประมวลผลเป็นสำคัญ

Comment

ต้องขึ้นอยู่กะว่าเอาไปใช้ด้านไหนมากกว่ากันครับ ถ้าใช้งานที่ต้องการการประมวลผลเยอะๆ เช่นงานตัดต่อหนัง แปลงไฟร์หนัง cpu แรงกว่าย่อมทำได้เร็วกว่าครับ T9600 2.8GHz bus 1066 ตัวนี้แรงมากครับ อันดับ2ของcpu notebook เลยที่เดียว ตามผลเมืองนอกแรงกว่า x9000 ซะอีก เทียบกับ T8300ไม่ได้แน่นอนครับ แรงกว่ากันมาก ถึงใช้งานจริงๆ ผมว่าเห็นความแตกต่างแน่นอน ส่วนGF9500M GS นั้นเป็นการ์ดจอ ระดับบนถ้าเทียบในปัจจุบัน รองรับเกมส์ งานกราฟฟิกได้ดีพอสมควร(แต่ไม่ถึงกะดีมากครับ) ถ้าเทียบกะ GF9300 แล้ว***งกันพอสมควรเลยครับ ถ้าเล่นเกมส์เป็นหลักต้องการภาพสวยๆ(ความละเอียดเยอะ) GF9500M GS ดีกว่าแน่นอนครับ แต่ถ้าไม่ได้เล่นเกมส์มาก หรือเล่นแต่ online GF9300 ก็เกินพอครับ
      ฟันธง! ผมไม่แน่ใจว่าเจ้า T9600 ตัวนี้มากับ chipset อะไร เป็นตัวใหม่ที่รองรับ RAM DDR3หรือยังถ้าเป็นแล้ว ถือว่า เยี่ยมครับ รอแรม ddr3 ออกมาแล้วราคาไม่แพง อัพใส่จะเพิ่มความแรงได้มากเลย แต่ผมคิดว่า ราคาของ 2ตัวนี้ น่าจะต่างกันน่ะครับ เป็นผมถ้าคิดว่าใช้ยาวๆ ไม่เล่นเกมส์เอาT9600ดีกว่าครับ(แต่ออกใหม่ๆแพงแน่นอน อีกไม่กี่เดือนราคาจะลดลงมาก) แต่ถ้าไม่ได้ทำงานตัดต่อมากมาย ใช้งานทั่วไปเล่นเกมส์ภาพสวย ตัวT8300 GF9500M GS ดีกว่าและน่าจะถูกกว่าแน่นอนครับ

Comment

ถ้าราคาต่างกันมาก ผมเลือกที่ราคาถูกกว่าดีกว่าครับ

เพราะเขียนโปรแกรม cpu สองตัวนี้ ไม่ได้ต่างอะไรกันมากมาย
        ซื้อมาเขียน และทดสอบโปรแกรมเท่านั้นเอง ไม่ได้มาใช้รันงานระบบ
        เวลารันงานก็ Remote ไปใช้ server ตัวใหญ่อยู่ดี

ผมเขียน java ขอแรมเยอะ ๆ หน่อยก็พอหล่ะ

Comment

t8300 ผมมีครับ ขาย 7000 รวมเปลี่ยน ประกันปีครับ

Comment

ขอถามบ้างนะครับ เห็นว่าเป็นเรื่องคล้ายๆกัน
            โปรแกรม autocad นี่ใช้ cpu เป็นหลักในการทำงานผมเข้าใจถูกหรือป่าวครับ
            แล้วโปรแกรม Illustrator กับ Photoshop นี่ใช้ cpu หรือ gpu
            มากกว่ากันครับที่จะทำให้เครื่องทำงานได้ดี

Comment

Photoshop/Illust~ ใช้CPU+RAMครับ ยิ่งCPUแรง ยิ่งCacheเยอะยิ่งทำงานได้เร็ว ยิ่งแรมเยอะยิ่งทำงานไฟล์ใหญ่ๆได้ไม่ติดขัด

ทุกวันนี้ผมยังเอาT2050 Yonahเขียนโปรแกรมอยู่แลย ก็ยังใช้ได้ไม่ขัดเขินอะไร ไม่จะเป็นว่าต้องแรงที่สุดเสมอไปหรอกครับ ขอเพียงมีพอใช้ แล้วตรงกับงานที่ใช้ก็พอ
              ถ้าเล่นเกมเอาT8300+GF9500ดีกว่านะ
              ว่าแต่ที่มาแก้เป้นT9300นี่คือ จากT9600+GF9300 เป็น T9300+GF9300ใช่ไหมครับ ถ้าไม่ซีเรียสอะไรก็
              1. ดูก่อนว่าเล่นเกมไหม ถ้าเล่นเอาT8300+GF9500
              2. ถ้าไม่เล่นเกม ตัวไหนถูกกว่าเอาตัวนั้นครับ

Comment

เห็นด้วยกับเจ้าของกระทู้ครับ ด้วยเทคโนโลยี core2duo ไม่ว่ารหัสไหนก็สร้างความพึงพอใจให้กับยูสเซอร์ทั่วๆไปเฉกเช่นกัน จริงๆ T5xxx , T7xxx ก็เหลือๆ แล้ว

แต่ถ้าเพิ่มตังค์ไม่มากแล้วได้ T9xxx มันจะดีกับเจ้าของกระทู้เวลาขายต่อ แต่ในกรณีเจ้าของกระทู้มันดันมาพร้อม 9300m GS นี่สิ ไม่เหมาะอย่างแรง

เชียร์ c2d T8300 + 9500m GS ครับ

Comment

^^ เช่นกันครับ ผมยัง T7500+GF8400GS ส่วนตัวผมว่ายังเหลือๆ เลยเล่นแค่เอ็มกับ NET

แรงหน่อยคงเป็น PC มั้ง E4600+ATI3650 512Mb DDR2 Dell Vostro 200 PC นะ

CPU Idel 32 องศา/Full load 50 องศา เองอะเย็นมากกกกก

Comment

Working...
                  X