Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามความคุ้ม E6300 ถ้าอัพเป็น E7200

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามความคุ้ม E6300 ถ้าอัพเป็น E7200

E6300 ถ้าให้แรงหน่อย ก็ต้องโอเวอร์คล็อกตลอด
    คุ้มไหมครับ ถ้าเพิ่มพันนิดส์ แล้วอัพเป็น E7200 เผื่อไม่ต้องคล็อกในบางเวลา

ทำงานโปรแกรมกราฟฟิค dvd presentation เล่นเกมส์

ขอบคุณครับ

ลงทุนเป็นพวก Q เลยครับ

Comment

ส่วนตัวถ้าใช้ E6300 อยู่แล้ว Up เป็น E7200 คิดว่าไม่คุ้ม
      ลากเอาก็ได้ L2 เพิ่มมา 1M เอง
      ดูเป็นซัก E6750 E8200 ขึ้นไปจะดีกว่า หรือ QXXXX นี้ ก็ได้ เห็นผลเยอะหน่อย นะ
      ของผม Up จาก E2140 มา E7200 เลย ต่อไปคง E9XXX โน้นละ L2 8M / FSB 1600 หุหุหุ แรง ๆ (คาดว่า นะ)

Comment

^
        ^
        2140>7200 แรงขึ้นเยอะมั๊ยครับ เอาแบบใช้งานไว้ทันตาเห็นหรือเปล่า เพราะผมใช้2160อยู่

Comment

ถ้าใช้งานทั่วไป เล่นเกมส์ ดูหนัง ฟังเพลง ไม่ได้ใช้ render 3D , Encode VDO หรืองานที่ต้องใช้ cpu เยอะๆเนี่ย ผมว่าไม่คุ้มเลยครับ ยิ่งถ้าเรา oc เป็นแค่นี้ก็สุดคุ้มแล้วครับ ผมลองเล่นมาหมดแล้วตั้งแต่ E6300@3.5G , E6400@3.6G , E6320@3.7G , E6420@3.8G , E6600@3.8G , E6750@3.8G ไม่เห็นจะรู้สึกแตกต่างกันเลยครับ สุดท้ายค้นพบสัจธรรมเลยเล่นแค่นี้เอง

ถ้าจะเล่นเกมไปเน้นการ์ดจอแรงๆ แรมเยอะๆดีกว่าครับ หรือถ้าเป็นเจ้าพ่อบิทก็อัพ H/D เยอะๆแจ่มกว่า
          อย่าไปเสียเงินให้กับการเพิ่มความเร็ว cpu เลยครับ ไม่ช่วยอะไรเท่าไหร่หรอก อาจจะเพิ่ม FPS สัก 5-10 เฟรม
          แต่มันคุ้มค่ากับเงินที่คุณต้องเสียไปหรือเปล่านั่นอีกเรื่องนึงครับ

Comment

^
            ขอบคุณครับ อุตส่าห์ทดลองให้เสร็จสรรพ

Comment

Originally posted by Amagin View Post
              ถ้าใช้งานทั่วไป เล่นเกมส์ ดูหนัง ฟังเพลง ไม่ได้ใช้ render 3D , Encode VDO หรืองานที่ต้องใช้ cpu เยอะๆเนี่ย ผมว่าไม่คุ้มเลยครับ ยิ่งถ้าเรา oc เป็นแค่นี้ก็สุดคุ้มแล้วครับ ผมลองเล่นมาหมดแล้วตั้งแต่ E6300@3.5G , E6400@3.6G , E6320@3.7G , E6420@3.8G , E6600@3.8G , E6750@3.8G ไม่เห็นจะรู้สึกแตกต่างกันเลยครับ สุดท้ายค้นพบสัจธรรมเลยเล่นแค่นี้เอง

ถ้าจะเล่นเกมไปเน้นการ์ดจอแรงๆ แรมเยอะๆดีกว่าครับ หรือถ้าเป็นเจ้าพ่อบิทก็อัพ H/D เยอะๆแจ่มกว่า
              อย่าไปเสียเงินให้กับการเพิ่มความเร็ว cpu เลยครับ ไม่ช่วยอะไรเท่าไหร่หรอก อาจจะเพิ่ม FPS สัก 5-10 เฟรม
              แต่มันคุ้มค่ากับเงินที่คุณต้องเสียไปหรือเปล่านั่นอีกเรื่องนึงครับ
              ถูก

Comment

คงไม่เห็นผลมากเท่าไรคับ

Comment

ส่วนตัวแล้ว นี่ยิ่งทำให้รู้สึกว่าการเลือกcpuรุ่นอ่อนๆรู้สึกคุ้มค่ามากที่สุด ตอนที่ผมซื้อ2160เพิ่งออกเลย ดีใจมากๆได้ใช้c2d ถึงจะรุ่นเล็ก เพราะตอนนั้นอ่านที่oczทำไว้เปรียบเทียบe21xx e6xxx ผลมันไกล้กันมากเลย และตอนนั้นe6300หรือ6320ก็ไม่รู้ ราคาแรงกว่ามากด้วย

Comment

ใช้งานทั่วไปเล่นเกมส์ แทบไม่ต่างครับ
                    แต่โปรแกรมกราฟฟิค Encodeไฟล์หนัง L2 มากกว่าอย่าง E7200 เห็นครับ

ข้อได้เปรียบคือเรื่องพลังงานหรือค่าไฟครับ ที่ไม่ต้องไปดัน cpu ให้สูงกินไฟ

ปล.ผมเองก็ขาย e6300 ไปเล่น e7200
                    ประโยชน์ที่ได้คืองาน Encodeไฟล์หนังที่ดีขึ้น กับเรื่องพลังงานที่ใช้น้อยลงครับ
                    (ช่วยลดโลกร้อนไปในตัว ฮิฮิ)

Comment

ขอบคุณทุกๆความเห็นครับ ช่วยผมได้เยอะมากๆในการตัดสินใจครับ
                      ขอบคุณ อิมพีเรียล
                      ขอบคุณ TWK.
                      ขอบคุณ yuki_kaze
                      ขอบคุณ Amagin
                      ขอบคุณ MAMA
                      ขอบคุณ deedee

Comment

และของผม จาก E2160 ไปเป็น E7200 เพิ่มอีก 2200 บาท ok คุ้มกะที่ จ่ายไปป่าวอะ

Comment

เก็บบ

Comment

Working...
                          X