overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 5 of 5

Thread: ดูสเป๊กให้หน่อยคับ

OverclockZone Member dapeun's Avatar

Default ดูสเป๊กให้หน่อยคับ

พอดีมีเรื่องอยากรบกวนผู้รู้เกียวกับคอมครับ ผมจะซื้อคอมมือ 2 มาสเป๊คดังนี้ สภาพ ใช้มาเกือบปีครึ่ง AMD Athon (tm)xp 2000+ ram ddr 1g+256m Hdd SEAGATE 120 Vga Geforce FX 5200 128m sony CD-RW ราคา 4000 บาท(เฉพาะเคส) มันสมเหตุสมผลไหมครับ
    2.กะว่าจาซื้อคอมมาไว้พิมพ์งาน+เล่นเกมส์ ผมอยากทราบว่าสเป๊กคอมที่ผมจาซื้อนั้น<br />มันสามารถเล่นเกมในระดับใหนได้บ้าง(เกมออนไลน์+ออฟไลน์) และถ้าผมต้องการเล่นเกมในระดับที่<br />สูงกว่าสเปีกเครื่อง เครื่องที่ผมจาซื้อมันสามารถอัพให้เล่นเกมพวกกราฟฟิกเยอะๆ<br />ได้หรือไม่(อยากเล่นพวก need,fs,sim2,)
    3.ต่อเนื่องจากตำถามที่ 2 ถ้าผมจะอัพให้เครื่องมันรองรับเกมส์กราฟฟิคเยอะๆผมต้องอัพอะไรบ้างครับ<br />(กรุณาอย่าบอกให้ไปซื้อคอมใหม่นะท่านเพราะมีทุนทรับแค่นี้ 555+)ช่วยบอกด้วยนะครับ ขอกราบขอบพระคุณไว้ ณ. ที่นี้

OverclockZone Member
    มีนบุรี บางกะปิ

1. ผมว่ามันแพงไปนิดนะ (จิงๆก็ไม่อะไรมาก แต่ถ้าจะซื้อ ผมว่าน่าจะต่อได้ถูกกว่านี้ สัก 3000-3500) เพราะไม่มีจอ

2. เล่นได้เฉพาะเกมเก่าและเกมที่ไม่กินกราฟฟิคมาก(เกมลระดับล่างๆ ถึงกลางล่างๆอ่ะครับ) ซึงถ้าคุณจะเล่นพวก nfs อะไรทำนองนี้ มันเป็นเกมกราฟิคระดับ กลางสูง ถ้าคุณจะอัพก็อัพได้ แต่มันจะกินงบประมาณ มากกว่าคุณซื้อใหม่ซะอีก อีกทั้ง ประสิทธิภาพ มันก็สู้ของใหม่ที่ราคาเท่ากันไม่ได้(เพราะเป็น slot การ์ดจอ AGP) ถ้าคุณจะซื้อมาเพื่ออัพเกรดเล่นเกมที่ว่า ผมว่าคุณซื้อใหม่จะคุ้มกว่า แต่ถ้าไม่เล่น ผมแนะนำให้คุณซื้อแรมมาใส่ก่อนอีกอย่างน้อย 256(xp น่าจะมีแรมติดเครื่องสัก 512เป็นอน่างน้อย)

3. ถ้าคุณะ ต้องการอัพจิงๆ(อย่างเสียไม่ได้) ขอใหไปซื้อแรมมาใส่ก่อนสัก 1gb ราคา1500+ แล้วก็เปลี่ยนการ์ดจอ อีก สัก 2500+ (แทบจะได้เครื่องใหม่แระ ) รวมค่าเครื่องอีก 4000 รวมแล้วคุณต้องอัพ(อย่างน้อยที่จะทำให้เล่นได้) คุณต้องมีเงินถึง 8000 ผมว่าคุณซื้อใหม่ จะคุ้มกว่า นะครับ

OverclockZone Member Misha's Avatar
    Rangsit, Zeer, Future Rangsit

ผมว่าควรเอา CPU ขั้นต่ำเป็น XP2500+ barton ดีกว่านะครับ ต่ำกว่านี้ผมไม่แนะนำเท่าไหร่ เพราะมันลากไป 3200+ เวลาท่านเหงาได้ เพราะเครื่องผมก็ 2500+ เวลาเล่นเกมส์ไหนตุก ๆ ดุด ๆ ขึ้นมาผมก็ลากไป 3200+ เลยถือว่าคุ้มมากครับสำหรับตัวนี้ นอกนั้นก็ OK นะครับ การ์ดจอก็มาตราฐานดีครับ แต่ทางที่ดีก็ควรเปลื่อยครับ ไปซัก 6200ขึ้น แรมซัก 256/128bit ประมาณนี้อะครับ แต่ผมใช้ 6200 128mb/128bit ก็รับผม battlefield 2142,NF carbon ไหว อะครับไม่ตุกเลย แต่ถ้ามากกว่านี้คงแย่ครับ sim นี่สบายมากครับ ขอแค่มีแรมเยอะพอ เพราะมันใช้แรมเยอะไปหน่อยครับยิ่งเล่นนาน ๆ fs นี่ เครื่องคุณน่าจะสบายนะครับ เพราะไม่เห็นต้องใช้อะไรมากเลยครับ เพื่อนผมก็ใช้spec คล้าย ๆ คุณ แต่CPU เป็นของ Intel P4 ธรรมดา ไม่มี HT ก็ลื่นนะครับการ์ดจอก็ตัวเดียวกันเลย แรมก็แค่ 512 เอง

ข้อ 3 ถ้าอยากให้รองรับกราฟฟิคคเยอะ ๆ ผมว่าอัพ การ์ดจอ กับ CPU ครับ เท่าที่เห็นนะครับ ถ้าการ์ดจอแรง CPU ดับ ก็ไปไม่รอดครับ สรุปแล้วมันต้องทำควบคู่อะครับ คอมก็เหมือนรถอะครับ ถ้าส่วนสำคัญไม่ดีซักส่วนมันก็เร่งไม่ขึ้นอะครับ จริงม้า...

ปล.ความเห็นส่วนตัวเท่าที่เคยมีประสบการณ์มานะครับ แต่ผมก็คิดว่าน่าจะ OK นะครับที่เสนอไป เพราะผมทำแล้วมันรุ่งอะครับ แฮะ ๆ

OverclockZone Member pai_ana's Avatar

เล่น DOTA ได้มัง

OverclockZone Member
    มีนบุรี บางกะปิ

เล่น dota ด้วยแรม 256 เนี่ยนะ ไม่ไหวมั้ง

Bookmarks

Bookmarks