overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 24

Thread: เคยมีประสบการณ์แย่ๆ กับ Advice ไหมครับ

OverclockZone Member
    Suphanburi,Thailand

Talking เคยมีประสบการณ์แย่ๆ กับ Advice ไหมครับ

เรื่องผ่านมานานแล้วนะครับ ประมาณ 4-5 ปีได้แล้ว มาเล่าให้ฟังเฉยๆ ไม่รู้ตอนนี้เป็นยังไง

เรื่องมีอยู่ว่า

ผมได้ซื้อเมนบอร์ด ECS รุ่นนึง สั่งมาพร้อม CPU Pentium 4
    มาจากบริษัทนี้....... แต่ปราฏกว่าลองครั้งแรกก็เปิดไม่ติด เอา CPU ไปลองกะ Mainboard อื่นติด
    คือประมาณว่าทดสอบทุกทางแล้ว สรุปมันเสียจริงๆ Mainboard

จึงโทรกลับไปบอกทางบริษัท ว่า Mainboard เสีย
    บริษัทก็ให้เราส่งเคลมไป ผมก็ส่งเคลมไป ใช้เวลา 2 weeks ในการเคลม พอเคลมกลับมา
    ผมก็เอามาลอง ปรากฏ อาการเดิมเลย ผมเริ่มมีอารมณ์แล้ว ก็เลยโทรกลับไป เค้าก้บอกว่า
    ผิดพลาดทางเทคนิค อะไรของมันก็อ้างไป คราวนี้ผมเอาดินสอ 2B ไปทำตำหนิ
    ไว้ตรงขอบเมนบอร์ดตรง Serial (ตรงนั้นไม่มีลาย Print นะครับ) แล้วก็จด Serial ไว้
    คือเอาเป็นว่าผมสังเกตุแล้วผมออกคนเดียว

จากนั้นก้ยอมลงทุนเคลมอีกรอบ คราวนี้ก้รออีก 2 Weeks อีกเช่นเคย.........
    เค้าก็ส่งกลับมา พร้อมไอ้รอยเดิมที่ผมมาร์คไ้ว้ ผมก็เกิดอารมณ์ฉุนขึ้นไปอีก
    คิดในใจว่า มันคงซ่อมแล้วส่งคืน ทั้งๆ ที่ผมซื้อของใหม่นะนั่น ไม่เกิน 7 วันอีกต่างหาก

เอ้า ไม่เป็นไร ลองใช้ดูปรากฏอาการเดิมครับ....ไม่ติด....เน่าสนิท

ทีนี้หละฟิวส์ขาดเลย... โทรไปด่ามัน บทสนทนา ใจความดังนี้

ผม : บอกทำไมส่งบอร์ดตัวเดิมมาให้ครับ

ฝ่ายเคลมพนักงานบริษัทนั้น : ส่งตัวใหม่ให้แล้วนะค่ะ ยังใช้งานไม่ได้อีกเหรอค่ะ

ผม : ส่งตัวใหม่บ้าอะไร ผมใช้ดินสอทำตำหนิไว้ ผมจำได้ มันเป็นตัวเดิมแน่นอน ครับ

ฝ่ายเคลมพนักงานบริษัทนั้น : ถ้ากรณีที่คุณทำตำหนิ ทำให้เมนบอร์ดเป็นรอย จะเคลมไม่ไ่ด้นะค่ะ

(ผมคิดในใจ : อ้าว เมื่อกี้มันบอกเปลี่ยนตัวใหม่ให้หยกๆ ไหงกลับคำวะนั่น)

ผม : คุณครับผมใช้แค่ดินสอ เขียนจุดเล็กๆ ไว้บนมุมเล็กด้านบนนะซึ่งมันไม่ได้โดนลายปริ๊นต์เลย
    ไม่ได้เห็นเป็นรอยชัดเจน แค่เอายางลบลบก็ออกแล้วอีกอย่างผมไม่ได้เขียนบน PCB ตรงๆ ด้วย

ฝ่ายเคลมพนักงานบริษัทนั้น : งั้นช่วยกรุณาส่งมาใหม่ได้ไหมค่ะ เดี๋ยวดิฉันจะตามเรื่องด้วยตัวเองให้เลย
    (ผมคิดในใจ: ตาม***ไรของมัน แล้วมันทำฝ่ายเคลมเปล่าวะ -*-)

ผม : ไม่เอาแล้วครับ ส่งไปสองรอบแล้ว เป็นเดือนแล้วยังเหมือนเดิม ช่วยโอนเงินคืนผมด้วยผมจะส่งสินค้าคืนคุณแล้ว

ฝ่ายเคลมพนักงานบริษัทนั้น : คืนสินค้าไม่ได้นะค่ะเพราะเกิน 7 วันแล้ว
    (อ้าว *** ซื้อไปยังไม่ได้ใช้เลยเนี่ยนะ)

ผม : คุณ ผมซื้อมายังไม่ได้ใช้งานเลยนะ ส่งเคลมเลย แต่คุณกลับบอกเลย 7 วันแล้ว แบบนี้จงใจฉ้อโกงกันนิครับ ผมแจ้งความได้นะ

ฝ่ายเคลมพนักงานบริษัทนั้น : ใจเย็นๆ ค่ะเดี๋ยวดิฉันปรึกษาผู้จัดการให้นะค่ะ
    หลังจากนั้น พนักงานคนนั้นก็โทรมาบอก จะคืนเงินให้เต็มจำนวน ผมก็บอกเลขที่บัญชีไป
    แต่คุณรู้ไหมครับ ผมไ้ด้เงินคืนหลังจากนั้นเดือนกว่า... อนารถมาก.........

ผมเลยเข็ดเลยครับกับการซื้อของที่นั่น แต่ทุกวันนี้่ผมก็ยังซื้ออยู่นะ กลับมาซื้อได้ไม่นาน
    เพราะคิดว่าน่าจะปรับปรุงแล้ว

เพื่อนๆ หละครับ เคยโดนกันไหม...

OverclockZone Member qbert's Avatar

เข้าข่าย discredit นะคับเนี่ย

Smile

Quote Originally Posted by qbert View Post
    เข้าข่าย discredit นะคับเนี่ย
    มันเป็นเรื่องจริงๆ ที่ผ่านมาแล้วนะครับ ไม่ได้เข้าข่าย DisCredit แต่อย่างใด
    เลยอยากถามว่าที่ผ่านมาซื้อของ/ส่งเคลมกับ Advice มีปัญหากันหรือไม่

OverclockZone Member Toffeecheese's Avatar
    C:\Earth\Asia\Thailand\Chiangmai

มันขายถูกจนผมต้องปรับราคาของมือสองลงครับ

-.-

OverclockZone Member kgb99's Avatar
    พันธุ์ทิพย์ ประตูน้ำ

เคยครับ การ์ดจอเพิ่งซื้อได้เืดือนเดียว มันเสีย เพราะรอนแล้วดับ ก็ส่งเคลมไป รอประมาณ 3 อาทิตย์

ก็ได้ของตัวเดิมกับมา ก็เปิดติด แต่พอใช้ไดวันเดียวก็พังอีก

ก็ไปส่งเคลมอีกที คราวนี้ รอประมาณ 1 เดือนเลย ก็ได้ ของตัวใหม่กลับมา

ปัญหาคือก่อนคืนของเคลมทำไมเขาไม่เทสให้ดีก่อน

เสียเวลารอตั้งนาน เซ็ง

เรื่องทั้งหมดจบไปแล้ว แม้จะไม่ราบรื่นเท่าไหร่แต่ก็จบไปนานแล้ว ผมแค่เล่าให้ฟังเฉญๆ คิดว่าตอนนี้คงปรับปรุงแล้ว แต่ผมก็ไม่เคยเคลมของอีก

เข้าใจจุดประสงค์กันด้วยนะครับ
    1. เพื่ออยากรู้ว่าคนอื่นเคลมที่นี่ มีปัญหากันหรือไม่
    2. เพื่อเล่าสู่กันฟัง อยากให้รอบคอบในกาีรส่งเคลมสินค้า

OverclockZone Member biologypanda's Avatar
    OvErClocKzONe & MUT

แน่นอนจริง บอกจะแจ้งความเนี่ย

OverclockZone Member comer's Avatar

มีปัญหากับเวป Thanni ครับ ของไม่มีแล้วไม่ยอมคืนเงินให้ซักที ผ่านมาเป็นเดือนแล้ว จนผมจะไปแจ้งความแล้วเนี่ย

ไม่มีประสิทธิภาพในการทำงานเลยเวปนี้ หลงนึกว่าดีมานาน ทำแบบนี้ผมลาขาดหลังจากได้เงินคืนละ
    Last edited by comer; 25 Jul 2008 at 14:38:51.

OverclockZone Member dy009's Avatar

เหอๆ เรื่องกับ ADVICE น่ะหรอ

1. ครั้งแรก ซื้อการ์ด X300 forsa มาใช้กับเมนบอร์ด กิกาไบต์ GA-8I945P-G ใช้ไปได้ประมาณสองชั่วโมง ภาพแตก รีสตาร์ทเครื่องแล้วก็เป็นตั้งแต่เข้าวินโดวส์เลยครับ เลยส่งเคลม สองอาทิตย์ได้คืนมา ก็เป็นเหมือนเดิม เราเองก็งง เขาบอกว่าการ์ดไม่ได้เสีย เราเลยเอาไปลองเครื่องอื่นดู เหอะๆ เปิดติด ใช้ได้ดีครับ สรุปคือ การ์ดจอไม่เข้ากับเมนบอร์ดเอง โหยยยย แบบเพิ่งเคยเจอครั้งแรกไงครับ

2. ซื้อมาอีกชุดเมื่อต้นปีนี้ M/B Asrock Wolfdale-1333 ติดตั้งวินโดวส์ไม่ได้ ไม่ว่ากี่แผ่นๆ ที่มีลองหมด ลงไม่ได้ กับ HDD 160 GB SATAII Seagate แต่กับลูก 250GB SATAII Seagate ลงได้ แล้วมันก็มีอาการของ SB ร้อนมากๆๆๆๆ เลยส่งเคลม สองอาทิตย์ กลับมา ลงใส่ลูก 160 ก็ไม่ได้เหมือนเดิม SB ร้อนแต่น้อยกว่าหน่อยนึง ทำแทบทุกอย่าง จนสุดท้าย ก็ลงได้ครับ เหอะๆ

ที่แหละครับ ประสบการ์ณ เป็นทั้งกับบริษัท และผมครับ กร้ากกกกก

OverclockZone Member SunzabiLL's Avatar
    นนทบุรี @รัตนาธิเบศน์~งามวงวานศ์

ยังไม่เคยเจอครับ มีแต่เรื่องดีๆ เลยสมัครเป็น ดีลเลอร์ ซะเลย 5555

H2OPlUS's Avatar
    ท่าน้ำนนท์ ,เดอะมองาม , เมืองทอง

ไม่คิดจะซื้ออีกเลย พอกันร้านคอมพิวเตอร์ OK ซื้อที่ไรต้องเทสก่อนเอาไปใช้ล่ะกัน ซื้อไปเสียบเจ๊ง ครับรอบแรก PSU Delux เสียบแล้วไม่ติดอะไรต้องเอามาเปลี่ยนเสียเวลาตัวนี้ซื้อเองครับ แต่ตัวที่ 2 คือ HD ซื้อให้คนอื่นแถมต้องส่ง EMS ไปให้ด้วยเจ๊งเหมือนกันครับต้องเปลี่ยนใหม่อีก แถมพนักงานพูดไม่รับแขก เอาประกันแบบสบายใจดีกว่า ไม่ต้องเสียเวลา ค่ารถไปๆมาๆ กลับหลายตังค์เหมือนกัน เสียความรู้สึก

OverclockZone Member Arkera555's Avatar
    พระนครศรีอยุธยา(ท่าเรือ)

แต่มันขายถูกดีนะ แต่ก็ปวดประสาทกะมันสู้ซื้อแพงกว่านิด แล้วใช้ได้ชัวร์ๆดีกว่า

OverclockZone Member TD's Avatar
    ฉะเชิงเทรา,ชลบุรี(พนัสนิคม)

เคยซื้อ rack hd มาน่ะครับ ใช้ได้ ประมาณ อาทิตนึง พัง แต่ไม่ได้ส่งเคลม ขี้เกรียจ ก็เลย ตามเลย

OverclockZone Member hUman fuRy's Avatar

ถ้าเป็นเรื่องจริงก็เลวมากเลยนะครับ เกือบหลวมตัวซื้อแต่ถ้าให้ส่งพัสดุก็ไม่เอาดีก่า

ซื้อของกับเจ้านี้ยังไม่เจอประสบการณ์แย่ๆครับ
    คุยดี บริการดี

หรืออาจจะเพราะ เป็นบางร้านหรือเปล่า ผมก็ไม่แน่ใจนะครับ

OverclockZone Member ด.ช.อื๋อ's Avatar
    เต็งหนาม พิษโลก

ผมซื้อกะ Dealer อ่ะครับ ไม่พบปัญหาใดๆ เพียงแต่เคลมช้าแค่นั้นเอง เหอๆ (ถ้าเกินเดือนไปนะ ไม่เกินเดือนเค้าก็เปลี่ยนใหม่ให้เลย)

OverclockZone Member wiperhyper's Avatar

สั่งเองโดยตรงครับสั่งมาใช้เองตั้งแต่สั่งมายังไม่เจอปัญหาใดๆเลยครับและหวังว่าอย่าให้มีปัญหาแบบท่านเจ้าของกระทู้เลย สาธุ.....

เคยส่งเคม ฮารด์ดิกส์ไป 3 ลูก หายไปเลย - - ไม่ได้กลับมา ไปถามที่ร้านที่เราไปเคมเขาก็บอกว่ายังไม่ได้รับของคืน - - 1 เดือน 2 เดือน 3 เดือน แล้วพอพังอีกเอาไปฝากเคมอีกที่ร้านใหม่ร้านคอมไม่รับฝากเคม มันบอกของบริษัทนี้มันเคมไม่ค่อยได้บางทีส่งไปหายไปเฉยๆก็มีร้านเขาไม่ยากรับผิดชอบ เพราะมีคนโวยวายเยอะ สรุปผมไม่ได้เคมเลยสักกะอันเพราะชื้อคอมมาจากกรุงเทพเอามาที่ต่างจังหวัด 20 เครื่อง พอพังดูประกันเป็นของบริษัทนี้ผมโยนทิ้งถังเลย ถ้าจะไปเคมต้องนั่งรถกลับกรุงเทพ ชื้อใหม่ถูกกว่า ร้านคอมต่างจังหวัดไม่รับเคมของบริษัทนี้อะ - -

OverclockZone Member acquiesce's Avatar
    นนทบุรี,ติวานนท์,พันทิปงามฯ

ที่งามวงศ์วานนะ
    รอๆๆๆ จ่ายตังก่อน รอเรียกทีหลัง
    ใครสวมรอยเข้าไปรับของทำไง บัตรคิวยืนยันตัวก็ไม่มีตอนรับของ
    ใครมาก็เซ็นไปเลย ที่นั่งรอไม่มี

ส่วนเรื่องเครม
    เคยไปซื้อเคส ตัว 800กว่าๆที่นั้น กลับมาไฟ LED เสีย
    นำไปส่งเครม มันบอกไม่ได้เพราะแกะฝาหลัง ให้ส่งของเครม เพิ่งซื้อได้วันเดียว
    เถียงกันอยู่นานเพราะว่า หากไม่แกะฝาหลังใส่บอร์ดลงไป จะรุ้ได้ไงฟะว่าไฟมันเสีย
    สรุป ถอด panal ด้านหน้าเปลี่ยนกับตัวใหม่ให้

เซ็ง แอร์ไม่เย็น

OverclockZone Member Big's Avatar

4-5 ปีมาแล้ว อย่าไปขุดขึ้นมาเลยครับ เอาปัจจุบัน กะ อนาคตดีกว่า

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks