overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 33

Thread: ใครรู้วิธีพ่วงลำโพงมั่งครับ

OverclockZone Member reezabza's Avatar

Default ใครรู้วิธีพ่วงลำโพงมั่งครับ

คือมีตัวนึงของที่บ้าน

กับที่จะซื้อใหม่ ผมอยากพ่วงทั้งลำโพงและก้อซับ ระหว่าง 2 ชุดนี้ อยากทราบว่าต้องทำไงอะ

บอกหน่อยนะครับ จะซื้อแล้ว จะซื้อไม่ซื้ออยู่ตรงนี้แหละ

ขอบคุณมากครับ

OverclockZone Member reezabza's Avatar

ซื้อวงจรใหม่ ทำวงจรเอง หรือ ซื้อนุ่นมาต่อ หรือนี่มาต่อ

ทำยังไงบอกหน่อยน๊าครับบบบ

OverclockZone Member

งงคับ
    ลำโพงอะไร รายละเอียดครับ
    แล้วก็พ่วงไปทำไมอ่ะคับ?

OverclockZone Member Pitu's Avatar

ระวังเรื่องโหลด อิมพีแดนซ์ ด้วยนะครับ

OverclockZone Member numz's Avatar
    เร่ร่อน ไปเรื่อยๆ

อ่า ประมาณว่ามี 2.1 อยู่แล้วจะซื้อ 2.1 มาใส่อีกชุด ให้มันเป็น 4.2 ประมาณนี้ป่าวอ่า งง กับคำถาม จะตอบได้หรือไม่ได้ขึ้นอยู่กับคำถาม เง้อ

น่าจะประมาณนั้นนะครับคุณ numz

คือ ผมมี 2.1อยู่แล้วที่บ้านตัวนึง กับอีกตัวที่จะซื้อใหม่ พอซื้อแล้วจะเอามาต่อกัน ให้....ดัง สมดุล ไพเราะ ใช้ร่วมกัน เท่ บลาๆ 9ล9 ประมาณนี้อะครับ

อ่ะ ถ้าไม่เข้าใจ คือ

มี cambrrridge 2.1 ชุดนึง จะซื้อ Eacan A500L 2.1 อีกชุด และจะมาใช้ร่วมกัน

ทำยังไง อะไรมั่ง ถึงจะใช้ร่วมกันได้ นั่นแหละคำถามของผมครับ

คงกระจ่างแล้วนะ อิอิ

คราวนี้ก้อ ดัน
    Last edited by reezabza; 25 Jul 2008 at 22:48:49.

น่าจะประมาณนั้นนะครับคุณ numz

คือ ผมมี 2.1อยู่แล้วที่บ้านตัวนึง กับอีกตัวที่จะซื้อใหม่ พอซื้อแล้วจะเอามาต่อกัน ให้....ดัง สมดุล ไพเราะ ใช้ร่วมกัน เท่ บลาๆ 9ล9 ประมาณนี้อะครับ

อ่ะ ถ้าไม่เข้าใจ คือ

มี cambrrridge 2.1 ชุดนึง จะซื้อ Eacan A500L 2.1 อีกชุด และจะมาใช้ร่วมกัน

ทำยังไง อะไรมั่ง ถึงจะใช้ร่วมกันได้ นั่นแหละคำถามของผมครับ

คงกระจ่างแล้วนะ อิอิ

ก็คือ

มี cambridge 2.1 ที่บ้านชุดนึง กับอีกชุดที่กำลังจะซื้อ รุ่น EACAN A500L อ่ะครับ ผมจะเอามาใช้งานร่วมกัน ต้องทำอย่างไรยังไงมั่งครับ ถึงจะทำได้

กระจ่างแล้วสินะ อิอิ

ดันๆครับ

กำ ซ้ำ ลบที่เรา เม้นไปไม่เป็นอ่ะ -*-

วิธีการดูซาวด์การ์ด คือ ดูซาวด์การ์ด - ไปที่start > run...> พิมพ์dxdiag > ดูที่หัวข้อSoundข้างบน> ดูที่ช่องDevice ดูชื่อซาวด์การ์ดที่Name นี่ใช่ไหมครับ

มี 2 อันไม่ทราบว่าอันไหนง่ะ

ดันๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

ขอบคุณครับ

ใช้อันเดียวดีกว่าครับ
    ไม่แนะนำให้ใช้คู่ในกรณีแบบนี้

OverclockZone Member Hikiyama_Matsuri's Avatar

คุณมีลำโพง 2.1 ชุดเก่าอยู่แล้ว
    จะไปซื้อชุดใหม่มา
    แต่อยากจะใช้มันพร้อมๆกัน?

ฟังเพลงนึง อยากจะให้เสียงมันออกพร้อมๆกัน เหมือนๆกัน ทั้งสองชุดเลย
    แบบนี้ใช่ใหมครับ?

ไปหาซื้อ mini to mini มาใช้ซะ
    (ไม่รู้ว่าจะเรียกมันว่าอะไรดี ศัพท์นี้รู้จักในเว็บบอร์ด แต่กลุ่มคนขายไม่ค่อยเยอะมากนักจะรู้จักศัพท์นี้)
    ราคาประมาณ 15-20 บาท (น้ำมันแพงอาจโดนฉวยขึ้นราคาเป็น25บาทได้)
    ผมไม่มีรูปประกอบให้ด้วยสิ....หารูปไม่เจอน่ะ
    ถามคนขายลำโพงคอมฯเขาจะรู้ครับ
    (เวลาซื้อให้ถามว่าขอซื้อ"ตัวที่ต่อแล้วเสียงจะออกลำโพงสองชุดได้น่ะ")
    ....
    วิธีดูซาวน์การ์ด"ที่กำลังใช้งานอยู่"ก็ไปที่
    Start => Control panel => Sounds and audio device แล้วดูที่แถบ Audio ครับ
    แบบนี้ครับ

ผมใช้ Sound on board อยู่ละ
    :-D

(ถามเหมือนกันสองกระทู้ ไม่รู้จะตอบกระทู้ใหนนะครับ)
    Last edited by Hikiyama_Matsuri; 26 Jul 2008 at 00:48:42. Reason: อ๊ายอาย....พิมพ์ Sound ไม่มี s

Quote Originally Posted by Hikiyama_Matsuri View Post
    คุณมีลำโพง 2.1 ชุดเก่าอยู่แล้ว
    จะไปซื้อชุดใหม่มา
    แต่อยากจะใช้มันพร้อมๆกัน?

ใช่แว้วครับ

ฟังเพลงนึง อยากจะให้เสียงมันออกพร้อมๆกัน เหมือนๆกัน ทั้งสองชุดเลย
    แบบนี้ใช่ใหมครับ?

แบบนี้แหละที่ต้องการ

ไปหาซื้อ mini to mini มาใช้ซะ
    (ไม่รู้ว่าจะเรียกมันว่าอะไรดี ศัพท์นี้รู้จักในเว็บบอร์ด แต่กลุ่มคนขายไม่ค่อยเยอะมากนักจะรู้จักศัพท์นี้)
    ราคาประมาณ 15-20 บาท (น้ำมันแพงอาจโดนฉวยขึ้นราคาเป็น25บาทได้)
    30 ก็อยากซื้ออยู่ดีแหละครับ

ผมไม่มีรูปประกอบให้ด้วยสิ....หารูปไม่เจอน่ะ

ไม่เป็นไรครับ มาตอบก็ขอบคุณมากมายแล้วครับ

ถามคนขายลำโพงคอมฯเขาจะรู้ครับ
    (เวลาซื้อให้ถามว่าขอซื้อ"ตัวที่ต่อแล้วเสียงจะออกลำโพงสองชุดได้น่ะ") ได้ครับ
    ....
    วิธีดูซาวน์การ์ด"ที่กำลังใช้งานอยู่"ก็ไปที่
    Start => Control panel => Sounds and audio device แล้วดูที่แถบ Audio ครับ
    แบบนี้ครับ

ผมใช้ Sound on board อยู่ละ
    :-D
    โอ้ว นี่ไงครับ ของผม อยู่นี่แว้ววว อิอิ ผมใช้อันบนอยู่นะครับ -*-

(ถามเหมือนกันสองกระทู้ ไม่รู้จะตอบกระทู้ใหนนะครับ)กระทู้ไหนก็ได้ครับ ขอให้ตอบ อิอิ

ปล.ต่อยังไงอ่า -*- งง

ปล2.ขอบคุณมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆคร้าบบบบบบบบ

อ๋อๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ รู้แล้ว

ซาวด์ที่ผมใช้อ่ะ SRS Labs อ่ะ มันเป็นชื่อโปรแกรมที่ผมใช้อยู่

เป็นลักษณะอย่างนี้

ผมว่า พอใช้แบบนี้แล้วรู้สึกเสียงดีนะ (ผมปรับมั่วๆ ใช้ 2.1 แต่ไปปรับ 5.1 5555+-*-)

ขอบคุณคร้าบบบบบ

OverclockZone Member frenzy's Avatar

ง่าไร้สาระครับต่อแบบข้างบนอะ เสียดายเงินป่าวๆ สู้ต่อเป็น 4.1 ไปเลยดีกว่า เพราะต่อแบบข้างบนอะมันจะมีปัญหานะครับลองไปหาอ่านๆดูเอาในนี้แหละเคยมีคนเขียนไว้อยู่

จิงดิครับ -*-

งั้นผมลองหาในกูเกิ้ลน่ะ รอคนอื่นที่มีความรู้ มาตอบด้วย

เอาวิธีไหนดีคร้าบบบบบบบบบท่าน เซียนทั้งหลายยยยยยยยยย งงไปหมดแว้ววววว

งุงิงุงิ

ดันๆๆๆๆๆๆๆๆ

OverclockZone Member X1950Pro's Avatar
    บ้านผมทำธุรกิจมืด (ขายถ่่าน)

ถ้าเป็นของ Realtek HD Onboard ทำได้ง่ายๆๆครับ
    ไปตั้งให้มันตวรจหาแจ็คเวลาเสียบครับ
    แล้วมันจะมี 6 รูใช่ไหมข้างหลัง บอร์ด อันแรกก็เสียบสี เขียว อันสองก็เสียบ ส้ม หรือดำก็ได้
    เสียบแล้วมันจะเด้งขึ้นมาบอกว่า จะให้ช่องนี้เป็นอะไร ผมเอาไมมาเสียบเขียวยังได้เลยครับ - -

ผมก็เคยทำ เลยบอกว่าไม่แนะนำครับ
    ถ้าอยากลองก็ได้
    ไปซื้อ Y junction ที่เป็น 1 male connector + 2 female connectors

จบ
    รูป รูป

คุณ X1950Pro ทำแล้วใช่ไหมครับ เสียงเป็นไงมั่ง แล้วมีปัญหาไหม

คุณ vrthestar ไม่แนะนำผมเพราะ เสียงไม่ดีหรือปัญหาเยอะหรอครับ -*- ถ้าเซียนไม่แนะนำผมก็ไม่ทำครับ เงินมีจำกัด แนะนำวิธีอื่นไม่มีแล้วหรอครับ หรือใช้แค่ชุดเดียวพอ -*-

ขอบคุณครับ

ขอบอกไว้ก่อนว่าผมไม่ใช่เซียนครับ

ที่ไม่แนะนำก็เพราะว่าคุณภาพเสียง drop แน่นอนครับ ถ้าผ่านอุปกรณ์รูปด้านบนที่ผมได้ post ไว้ ต่อสาย mini จาก sound เข้าลำโพงเลยโดยไม่ผ่านตัวแยกคุณภาพเสียงดีกว่ามากๆๆๆๆๆๆๆ
    หรือจะใช้ foobar2000 แล้วเปิด convert stereo to 4 channels ก็ได้ แล้วต่ออีกสายจากช่อง rear ของ sound ครับ

แต่ปัญหาคือ ลำโพงไม่เหมือนกัน จะทำให้เสียงออกมาดีก็ทำได้ยาก หรือทำไม่ได้เลย ถ้า format ของ source เรามาเป็น 2 channels อยู่แล้ว ก็ฟังแค่ 2 channels เถอะครับ เวทีเสียง ตำแหน่งจะได้มั่นคง แน่นอน ต่อพ่วง 4.2 เสียงออกมาคลุมเครือแน่นอนครับ ผมเคยลองมาแล้ว แต่ถ้าอยากลองบ้างก็ได้ครับ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks