Announcement

Collapse
No announcement yet.

1 การ์ดจอ 3 ชิปกราฟิก ตัวแรกของโลก!

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• 1 การ์ดจอ 3 ชิปกราฟิก ตัวแรกของโลก!

Asus Trinity Tri-GPU กาาร์ดจอตัวแรกของโลกที่ได้รวมเอาชิปกราฟิก 3 ตัว ไว้บนแผงวงจรเดียวกัน ซึ่งเป็นการนำเอาชิปกราฟิก ATI HD 3850 จำนวน 3 ตัว มาทำงานแบบ CrossFire กันเสร็จสับบนการ์ดตัวเดียว และเนื่องจากตัวมันเองต้องใช้ชุดระบายความร้อนเดียวกันทั้ง 3 ชิป จึงทำให้ความร้อนที่ออกมานั้นสูงมากจนต้่องหันไปพึ่งระบบระบายความร้อนด้วยน้ำเข้าลูบเพื่อจะให้ตัวการ์ดทำงานได้อย่างมีเสถียรภาพ

ทั้งนี้การ์ดจอรุ่นดังกล่าวคาดว่าอาจจะไม่ทำออกมาจำหน่ายจริงเพราะด้วยองค์ประกอบต่างๆ ของการ์ดแล้วยากที่จะทำออกมาขายจริงๆ จังๆ (แต่ก็ไม่แน่นะ ถ้าเขาบ้าพอ หุหุ) ไม่ว่าจะชุดระบายความร้อนที่เกะกะ และตัวการ์ดเองด้วยที่มีขนาดใหญ่มากที่สำคัญชิปกราฟิกที่นำมาใช้งานนั้นก็กำลังจะหายไปจากตลาดในเวลาอันใกล้นี้แล้วด้วยครับ (ตกรุ่น)

http://www.adslthailand.com/forum/vi...5bb5c5b33ae08e
    Last edited by TheFirst; 14 Aug 2008, 01:34:04.

แปลกดี!!

Comment

Greatttttttttttttttt!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

Comment

ราคาจะแรงตามน่ะสิ

Comment

สงสัยที่ไม่ทำมาขายเพราะ ต้นทุนแพงกว่า 4870x2 แต่ความแรงน้อยกว่า 4870 - -"

ว่าแต่ spec ท่าน damned silverstone 400w ไหวเหรอครับ

Comment

สวยงาม...

Comment

น่านไง

Comment

น้อยๆหน่อยครับ ก่อนที่ Nvidia จะซื้อกิจการของ 3DFX ทาง 3DFX ทำการ์ดจอระดับ 4GPU ออกมาครับซึ่งท่าในตอนนั้น N ไม่ซื้อ 3DFX Technology จะทิ้งกันเกือบ 10 ปีครับ N ก้เลยต้องควบรวมกับ 3DFX ครับ
                ลองหาข้อมูลดูครับยังพอมีข้อมูลอยู่ถึงจะหลายปีแล้วก็น่าจะยังหาได้ครับ

Comment

Originally posted by scops View Post
                  น้อยๆหน่อยครับ ก่อนที่ Nvidia จะซื้อกิจการของ 3DFX ทาง 3DFX ทำการ์ดจอระดับ 4GPU ออกมาครับซึ่งท่าในตอนนั้น N ไม่ซื้อ 3DFX Technology จะทิ้งกันเกือบ 10 ปีครับ N ก้เลยต้องควบรวมกับ 3DFX ครับ
                  ลองหาข้อมูลดูครับยังพอมีข้อมูลอยู่ถึงจะหลายปีแล้วก็น่าจะยังหาได้ครับ
                  แล้วหลังจาก N เข้าควบ เทคโนโลยีหายไปไหนอ่ะงับ -*- ( N เข้าควบเพื่อทำลายเทคโนเหรอ ... ไม่มีทาง )

ผิดประเด็นนิดหน่อยนะผมว่า หุหุหุ

Comment

แล้วหลังจาก N เข้าควบ เทคโนโลยีหายไปไหนอ่ะงับ -*- ( N เข้าควบเพื่อทำลายเทคโนเหรอ ... ไม่มีทาง )

ผิดประเด็นนิดหน่อยนะผมว่า หุหุหุ

แท้จริงแล้วการเข้าควบกิจการนั้นมีหลายรูปแบบครับ แต่ส่วนใหญ่จะเป็นการซื้อกิจการแล้วเอามาดองไว้
                    เพื่อลดจำนวนคู่แข่งครับผม อย่างเช่นบริษัทยักษ์ใหญ่แห่งนึงที่ผู้ก่อตั้ง เพิ่งลาออกไปเมื่อไม่นานมานี้ครับ
                    ซื้อมาดองเค็มไว้เป็นกิจวัตร ยกตัวอย่างเช่น OS ที่เราใช้กันแพร่หลายในตอนนี้ ดองเค็ม OS ตัวใหม่ๆที่กำลังมาแรงและอาจจะมีประสิทธิภาพไม่แตกต่างกันมากนักมาเป็นสิบๆ แล้วครับ รึอาจจะมากกว่านั้น
                    ถ้าเกิดการผูกขาดตลาดขึ้นมาเมื่อไร ยกตัวอย่างเหมือนน้ำมันล่ะครับ แพงยังไงก็ต้องซื้อ!!!!

Comment

นึกว่าเอาทั้ง3ค่ายรวมกัน

Comment

นานมาแล้ว 3dfx เคยออกรูป ใช้ voodoo มั้ง -3 ตัวบนcardเดียว

จําได้ดีเพราะเล่น ff7 อยู่ บน pc ใช้ voodoo 2 ต่อกับ tnt

ภาพสวยมั้กๆๆ ตอนนั้นอยากได้ที่สุด
                        Last edited by argu; 26 Jul 2008, 09:02:40.

Comment

มี4 ใบเดียว หรอ หุหุ

Comment

ว่าแล้ว ซื้อ Nvidia 8600GT มา ได้กลิ่นเค็มๆๆ

หุหุ

Comment

.. ยาวเกิน ทะลัก board เลย

Comment

Working...
                              X