Announcement

Collapse
No announcement yet.

Harddisk Ide กับ Sata ต่้างกันยังไงครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Harddisk Ide กับ Sata ต่้างกันยังไงครับ

เเล้วSata1กับ2ต่างกันยังไงครับ เเล้วsata1กับ2นี่ใช้สายsataชนิดเดียวกันรึป่าวครับ
    ขอรายละเอียดด้วยครับ กำลังอยากได้ลูกใหม่พอดี
    ขอบพระคุณครับ
    Last edited by tanawatkk; 25 Jul 2008, 21:02:21.

IDE 100/133 MB/s
    Sata 150 MB/s
    Sata II 300 MB/s

Comment

IDE ความเร็วในการส่งข้อมูลตั้งแต่ 33 66 100 133 MB/s เลยเป็นที่มาของชื่อ ATA33 ATA100 เป็นต้น ตัวเลขที่กล่าวมานี้หลัง ATA คือว่าเร็วในการส่งข้อมูลสาย Cable เชื่อมต่อต่อเราจะเรียกว่าสายแพ ส่วน SATA เริ่มตั้งแต่ 150MB/s เรียกว่า SATA I ซึ่งจะพบในบอร์ดรุ่นแรกๆ (พวก478 หรือ Socket A) ส่วนSATA II มีความเร็ว 300 MB/s จะพบมากในปัจจุบันรวมถึง Optical Drive ก็มี interface แบบ SATA ด้วย ส่วนสาย Cable ในการเชื่อต่อจะเป็นสาย Cable เส้นเล็กๆ นี่เป็นแค่คร่าวๆ ถ้าเอาเยอะกว่านี้ก็ post มาถามนะครับจะได้ให้รายละเอียดเยอะกว่านี้ จบข่าว

Comment

เรื่องสาย ใช้สาย SATA I ก็ได้ครับ เพราะฮาร์ดดิสก์มันอ่านเขียนไม่เร็วไปกว่าสาย ไม่มีปัญหาคอขวดอยู่แล้ว

Comment

จดๆๆๆ ทำเนียนเเล้ว

Comment

เเค่นี้ก็พอเเล้วครับท่าน ขอบคุณมากครับ

Comment

Working...
            X