overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 22

Thread: อยากได้ cpu cooling แบบ ดีที่สุดเย็นที่สุด งบ5k

OverclockZone Member sabymode's Avatar

Default อยากได้ cpu cooling แบบ ดีที่สุดเย็นที่สุด งบ5k

งบ 5000
    หาตัวไหนเย็นที่สุดอะครับเสียงไม่สนใจ
    อยากได้ดีๆไว้ก่อนน่ะ

OverclockZone Member sabymode's Avatar

ผมใช้เคสนี้นะ น่าจะใส่ไรได้บ้างอะ

OverclockZone Member AmaKatsu's Avatar

> ถ้าไม่ได้ติดพัดลมเป่าแรมก็เล่นซิงค์ตัวนี้ไปเลยครับ
    IFX-14 = 2,550 บาท

> หรือถ้ามีพัดลมเป่าแรมก็
    Ultra-120 Ex = 2,250 บาท

>พัดลมก็ตัวนี้
    CM 120mm Blue LED 90CFM = 270 บาท (คิดว่าลมแรงที่สุดแล้ว 90CFM + เงียบดี)

หรือถ้าอยากได้ลมแรงๆ ขนาด 150CFM ก็จัดพัดลม Delta ไปเลย
    แต่ก็ดังแบบโรงสี หาได้ที่บ้านหม้อ คิดว่าไม่น่าจะแพงมาก

------------------------------------------------------------------------
    หรือถ้าสนใจชุดน้ำ (ผมว่าถ้าจะเล่นน้ำก็เอาสุดๆไปเลย)
    CPU : XSPC Edge Acrylic = $49.95 (>>> Performance-pcs.com)
    Pump : MCP355 18W = 2,950 บาท
    ที่เหลือเดี๋ยวงบบานปลายครับ ชุดน้ำทั้งเซ็ตรวมๆประมาณ 12,000 - 15,000 บาท (หมายถึงถ้าจะเอาแบบดีๆไปเลย)

ดูจากเคสท่าน น่าเอามาเล่นน้ำมากกว่าลมนะ

แล้วชุดน้ำแจ่มๆ งบ 10k มีไรมั่งอะ

OverclockZone Member pigkapu1's Avatar

Quote Originally Posted by sabymode View Post
    แล้วชุดน้ำแจ่มๆ งบ 10k มีไรมั่งอะ
    เดินเข้าไปในร้านเลยครับ TK หรือ jedi ก็ได้ 2ร้านนี้เขาดังเรื่องนี้อยู่ เอาเงินไปวางเลย แต่ผมว่า อยากได้ดีจริง10kไม่อยู่มั้งครับ

OverclockZone Member AmaKatsu's Avatar

CPU : XSPC Egde Acrylic >>> 29.78 ปอนด์

Pump : MCP355 >>> 2,950 บาท (TK)

Res : XSPC Top Res >>> 15.31 ปอนด์

Radiator : XSPC RS360 UV (RED / BLUE) >>> 28.93 ปอนด์

Tube : Tygon 1/2" ID 3/4" OD (ุ6 ฟุต) >>> 10.14 ปอนด์

Fitting : EK High Flow 1/4"G to 1/2" (x6) >>> 8.64 ปอนด์

อื่นๆ : MCP355 O-ring >>> 1.01 ปอนด์

รวม = 93.81 ปอนด์ + 2,950 (ค่า MCP355) = 9,235.27 บาท (ไม่รวมค่าขนส่ง)

ที่ไม่แนะนำ Thermochill PA120.3 เพราะว่ามันหนักมากครับ 1.6KG แต่คุณภาพก็ดีที่สุด
    ถ้าไม่แคร์เรื่องค่าขนส่งก็สั่งได้เลยครับ

รวมทั้งหมด (ไม่รวมปั้มน้ำเพราะซื้อที่ TK ได้) ค่าส่งประมาณ 20 - 25 ปอนด์ครับ

---------------------------------------------------------------------
    ส่วนนี้จะเป็นข้อมูลครับ จากกระทู้นี้ http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=196165
    สรุปให้เลยแล้วกัน

จะเห็นว่า Radiator เย็นกว่า Black ICE

อันนี้เป็น Pressure drop ยิ่งน้อยยิ่งดี (XSPC RS360 อันดับ 2)

แรงดันยิ่งเยอะยิ่งดี / Flow ยิ่งเยอะยิ่งดี (MCP355 + XSPC Top Res อันดับ 1)

ประสิทธิภาพ ยิ่งเยอะยิ่งดี (MCP355 + XSPC Top Res อันดับ 1)

อุณหภูมิยิ่งน้อยยิ่งดี

นี่แหละครับ ถึงเลือกเซ็ตด้านบนให้
    > MCP355 + XSPC Top Res ให้ประสิทธิภาพสูงสุด
    > XSPC Edge Acrylic อุณหภูมิพอๆกับ D-Tek V1 แต่ไม่อั้นน้ำกว่ากันเยอะ เหมาะกับการเอาไปต่อกับอย่างอื่นด้วย เช่น VGA, SB, NB
    > XSPC RS360 อั้นน้ำมากกว่า PA120.3 แต่เบากว่ากันเยอะ ประหยัดค่าขนส่ง อีกทั้งเย็นกว่า Black ICE
    > ส่วนฟิตติ้ง กับ สายยางก็ตามสะดวกครับ

พิจารณาคุณสมบัติตามสบายครับ
    Last edited by AmaKatsu; 26 Jul 2008 at 12:31:37.

OverclockZone Member pigkapu1's Avatar

ท่าน AmaKatsu ข้อมูลแน่นดีจริงๆ

แบบว่าอยากได้แต่ไม่มีตังค์ซื้อครับ เลยศึกษาไว้ก่อนเผื่อมีโอกาส เอิ๊กๆ

อ่าผมไปหยิบตัวนี้มาอะ เห็นมันสวยดี พอใช้ได้มั้ยอะงับ
    ปล. ใช้ Case Cosmos ละ
    http://www.coolermaster.com/products...cate=1&id=3855

ท่านเล่นเคสราคาหนักจริงๆ ไม่ชอบเคสธรรมดาเหรอครับ 1000 - 2000
    แล้วที่เหลือเอาค่าเคสไปลงชุดน้ำ

มะรุอะงับ ผมว่ามัน ฉวย -*-
    แล้วชุดน้ำชุดนี้ ok มั้ยครับ
    http://www.coolermaster.com/products...cate=1&id=3855
    ผมต่อcpu อย่างเดียว
    ว่าจะพ่วงการ์ดจอ แบบ X2 ด้วย อะ (3870X2)
    มันจะพอไหมแล้วต้องใช้อุปกรณ์ อารายมั่งอะครับ

จากลิงค์ที่ให้มา

ปั้มน้ำ
    450 ลิตร/ชั่วโมง
    ดันสูงสุด 2 เมตร
    (แรงกว่าปั้มตู้ปลานิดเดียวเอง เคยเจอปั้มตู้ปลา 650ลิตร/ชั่วโมง, ดันสูงสุด 1.7เมตร)

ถ้าเกิดว่าเอามาต่อพ่วงกับการ์ดจอแบบ x2 ก็อาจต้องใช้ บล็อกแบบครอบเต็มใบ
    หรืออาจจะใช้แบบสำหรับ 1 GPU มาใส่ 2 ตัว
    แบบนั้นแรงดันน้ำอาจจะไม่พอนะครับ

ถ้าอัตราการไกลของน้ำมันน้อยเกินไปมันก็จะพาความร้อนออกได้น้อยนะครับ

ภาพแรก : ThermalRight Ultra-120 Ex กับ APACK ZEROtherm

ภาพที่สอง : Cooler Master Aquagate Max กับ APACK ZEROtherm

จากกราฟผมว่าซิงค์ลม ThermalRight Ultra-120 Extreme
    ถ้าเกิดว่าใช้พัดลมตัวเดียวกัน ความเร็วเท่ากัน อาจจะเย็นกว่าหรือต่างกันไม่เกิน 3-4 C
    > APACK ZEROtherm มี Max Airflow = 84.7CFM
    > Tr Ultra-120 Ex ใช้พัดลม Scythe Minebea มี Max Airflow = 75.9CFM
    มันจึงไม่แปลกว่าทำไมที่ความเร็วรอบสูงสุด APACK ZEROtherm จะเย็นกว่า 2 C

ถ้าให้ผมแนะนำคงใช้ ThermalRight Ultra-120 Ex ประหยัดกว่า
    แต่ CoolerMaster ก็สวยดี เหมาะกับเคสหรูๆ
    Last edited by AmaKatsu; 27 Jul 2008 at 09:32:18.

อ่าน แล้ว งง เยย
    ว่าแต่ การที่สายยางพับเนี่ย มันมีผลเยอะไหมครับ( พับไม่มาก ไม่ถึงกับ เป็น ตัว L แค่มันงอแล้วลีบลงไป)
    แล้ว
    ต่อพ่วงกับการ์ดจอแบบ x2 ก็อาจต้องใช้ บล็อกแบบครอบเต็มใบ
    มีรูปบ้างไหมอะครับอยากเห็นอยุ่มากๆ

การที่สายยางพับมันไม่มีผลกระทบต่อแรงดันเท่าไหร่
    แต่ที่จะมีผลกระทบตรงๆก็พวกข้อต่อที่เป็นรูปตัว L หรือพวกสายยาวมากๆ

ถ้าสำหรับ 3870x2 ก็แบบตัวนี้เลยครับ http://www.performance-pcs.com/catal...ducts_id=23391

แต่ไม่รู้ว่าตัวนี้เย็นสุดรึเปล่า

ถ้าอยากซื้ออะไรเว็บนี้ก็เยอะครับ ลองเลือกๆดู
    Last edited by AmaKatsu; 27 Jul 2008 at 10:19:46.

ไอ่ข้างบนเนี่ย สามารถ ใส่กับ 4870X2 ได้ด้วยรึป่าวอะครับ
    เพื่อ อนาคต จะเปลี่ยน
    เอ้อ
    แล้วก็สายยาง ผมตัดตามคู่มือมันเท่า ทุก มิลลิเมตร เลย

อันนี้ไม่แน่ใจครับ ถ้าจะเอาบล็อกน้ำสำหรับพวก VGA x2 ผมว่าลองถามในห้อง Water Cooling น่าจะดีกว่าครับ

เพราะผมเองก็ไม่ค่อยถนัดเรื่องบล็ิอก VGA

อ้อ ครับ แล้วก็ มัน สามารถหาซื่้อได้ที่ไหนและราคาเท่าไรอะครับ
    ปล. อยากได้ มือ 1

Quote Originally Posted by AmaKatsu View Post
    อันนี้ไม่แน่ใจครับ ถ้าจะเอาบล็อกน้ำสำหรับพวก VGA x2 ผมว่าลองถามในห้อง Water Cooling น่าจะดีกว่าครับ

เพราะผมเองก็ไม่ค่อยถนัดเรื่องบล็ิอก VGA
    อ่า ลืมไปเลย
    กระทู้กลายพัน ผิดหมวด อิอิ

OverclockZone Member shady's Avatar

เอ่อ............. เผื่อเรื่องอุณหภูมิห้องด้วยนะครับ ลม อย่างไงก็คือลม จะให้เย็นกว่าอุณหภูมิห้องเป็นไปไม่ได้ งบถึงก็ควรเล่นน้ำเหอะครับ ตปท. เขาเย็นเพราะอากาศบ้านเขาเย็น sink หลายๆตัว ถ้าเล่นบ้านเรา เปิดแอร์ มันก็เย็นดีครับ ยกเว้นแต่จขกท. ใช้คอมและเปิดแอร์พร้อมกันตลอด

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks