Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่องฟ้อนท์ค่ะ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่องฟ้อนท์ค่ะ

ช่วยหน่อยค่ะ โหลดฟ้อนไทยมา จาก Font.com ติดตั้งลงในเครื่องแล้ว แต่พอไปเปิดใน photoshop ไม่มีฟ้อนท์ที่ติดตั้งเลยสักฟ้อนท์ ช่วยแนะนำหน่อยค่ะ ขอบคุณค่ะ....

ไม่ทราบว่า Photoshop เวอร์ชั่นอะไรหรอครับ

เท่าที่ผมเคยใช้มาจะมีบางเวอร์ชั่นที่จะใช้ฟ้อนท์แยกกับวินโดว์ครับ
    เราจะต้องก็อปไฟล์ฟ้อนท์ แล้วเข้าไปหาแฟ้มฟ้อนท์ภายในแฟ้มของ Photoshop
    แล้ว Paste ลงไปอีกทีครับ แล้วค่อยเปิดโปรแกรม ให้มันตรวจฟ้อนท์ ถึงจะใช้ได้ครับ

Comment

ใช้ CS2 ค่ะ แล้วหาแฟ้มฟ้อนท์ภายในแฟ้มของ Photoshop ทำไงเหรอค่ะ

Comment

CS3 ไม่ซัพพอร์ท ฟอนท์ไทยนะครับ พวก JS PL

CS2 ใช้ได้เกือบหมด ลองหาโหลด JS-set มาใช้ดูนะครับ

Comment

Originally posted by irobot13 View Post
          CS3 ไม่ซัพพอร์ท ฟอนท์ไทยนะครับ พวก JS PL

CS2 ใช้ได้เกือบหมด ลองหาโหลด JS-set มาใช้ดูนะครับ
          ทำไมจะไม่ได้หละครับ ใช้ได้หมดทุกฟอนท์หละ ครับที่ทำมาแบบ Unicode CS3-CS2 จะต้องใช้พวก Unicode เท่านั้นนั้น
          PSL JS DB DS รุ่นใหม่(มีคนนำกลับมาทำเป็นแบบ Unicode) ใชอย่างไม่มีปัญหาครับ

ทำไมต้อง Unicode เพราะสามารถใช้ร่วมกันได้กับทุก OS อีกอย่างสระวรรณยุกต์จะไม่ลอยครับ

Comment

Working...
          X