Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอถามเรื่องพัดลมติดข้างเคสหน่อยคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอถามเรื่องพัดลมติดข้างเคสหน่อยคับ

พอดีว่า ได้เอาพัดลมติดเคสมาใส่ ปรากฏว่าเสียงดัง แต่ไม่ดังมากกก แต่นอนแล้วรำคาญดีเหมือนกัน
    ลองถอดออกมานอนเคส กลับไม่ดังอย่างนั้น เปงไปได้รึป่าวคับ ว่าเวลาประกอบเคสแล้ว มันดัง ไม่เกี่ยวกับพัดลม รึว่าเป็นเพราะติดทางลม มีวิธีแก้รึป่าวคับ ซื้อตะแกรงมาครอบจะหายดังไหม ขอบคุงคับ

ถ้าพัดลมแรงมาก แล้วติดแบบดูดเข้าเคส
    เสียงมันจะดัง เพราะมันไปดูดผ่่านรูีระบายอากาศครับ

ทางแก้มี 2 วิธี
    1. ตัดไอ้รูระบายอากาศออก ให้กลายเป็นรูใหญ่ๆ
    2. หาน๊อตยาวๆ (ประมาณเบอร์ 4) ที่มีทั้งตัวผู้ตัวเมีย (ตัวผู้ 4 ตัว เมีย 12 ตัว) แยกให้ระหว่างพัดลมกับฝาเคสมีพื้นที่ว่าง มันจะได้ไม่ไปดูดผ่านรูระบาย

ลองดูนะครับ ...

Comment

Originally posted by joejoejoe View Post
      ถ้าพัดลมแรงมาก แล้วติดแบบดูดเข้าเคส
      เสียงมันจะดัง เพราะมันไปดูดผ่่านรูีระบายอากาศครับ

ทางแก้มี 2 วิธี
      1. ตัดไอ้รูระบายอากาศออก ให้กลายเป็นรูใหญ่ๆ
      2. หาน๊อตยาวๆ (ประมาณเบอร์ 4) ที่มีทั้งตัวผู้ตัวเมีย (ตัวผู้ 4 ตัว เมีย 12 ตัว) แยกให้ระหว่างพัดลมกับฝาเคสมีพื้นที่ว่าง มันจะได้ไม่ไปดูดผ่านรูระบาย

ลองดูนะครับ ...

เยี่ยมครับขอลองเอาไปใช้มั่งเเล้วกัน

Comment

ขอบคุงคับ แต่งงกับวิธีที่2อ่ะคับ
        หมายความ ให้ใช้น๊อคตัวเมียรองให้พัดลมลอยขึ้นไม่ให้ติดกับฝาเคสใช่รึป่าวคับ
        Last edited by xfinalize; 26 Jul 2008, 14:12:58.

Comment

Originally posted by xfinalize View Post
          ขอบคุงคับ แต่งงกับวิธีที่2อ่ะคับ
          หมายความ ให้ใช้น๊อคตัวเมียรองให้พัดลมลอยขึ้นไม่ให้ติดกับฝาเคสใช่รึป่าวคับ

ถูกต้องครับ ...

ที่จำเป็นต้องใช้ตัวเมียถึง 12 ตัว
          ก็เพราะตัวเมีย 3 ตัว ต่อตัวผู้ 1 ตัวครับ
          ตัวแรก ---> ยึดระหว่างฝาเคสกะน็อตตัวผู้ กันไม่ให้น้อตตัวผู้มันเคลื่อนและโยกไป-มา
          ตัวที่สองกับสาม ---> ยึดหน้า-หลังรูน๊อตพัดลมครับ

ของผมตะก่อนก็ทำอยู่ครับ (สมัยปิดฝาเคส)
          ผลที่ได้คือ เสียงดังน้อยลง และความร้อนลดลงด้วย เพราะพัดลมมันเข้าไปใกล้อุปกรณ์มากขึ้น

ลองเอาไปทำดูนะครับ
          ได้ผลยังไงมาบอกกันด้วยนะ ...

Comment

ขอบคุงคับ
            ไปลองดูแล้วยัง งงๆนิดนึง พอจะมีรูปตัวอย่างบ้างไหมคับ
            หมายถึง ตัวเมียนี้เอาไว้ด้านในฝาเคสหมดเลยรึป่าวคับ เอา1ตัวติดไว้ที่เคส อีก2ตัว ติดเอาไว้กับพัดลมหน้าละหลังรูน๊อตใช่ป่ะ
            Last edited by xfinalize; 27 Jul 2008, 00:16:37.

Comment

พัดลมที่ว่าเบาๆ พอเอาไปติดเคสผมก็ดังเหมือนเดิม มันผ่านรูกรองฝุ่นด้วย ดังเลยแฮะ

Comment

Working...
              X