Announcement

Collapse
No announcement yet.

อาการแบบนี้ ฮาร์ดดิส ผมเกิด bad sectors แบบแท้แล้วใช่มั้ย ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อาการแบบนี้ ฮาร์ดดิส ผมเกิด bad sectors แบบแท้แล้วใช่มั้ย ?

อาการแบบนี้ ฮาร์ดดิส ผมเกิด badsecter แบบแท้แล้วใช่มั้ย ?

คืออาการมันมีอยู่ว่า เมื่อวานผมจะเล่น เกียร์ ออฟวอ์ ที่ลง ใว้ใน ไดร์ฟ D อะครับ แบบว่าพอคลิ๊กแล้วมันเขาเกมไม่ได้ก็เลยสงสัยว่าทำไม ผมเลยเข้าไปดูที่โฟเดอของเกมที่ลงไว้ ปรกฏว่าไฟล์ สตาร์ทอัพ ของเกมมันหายไป ทั้งๆที่ คืนก่อนหน้านี้ผมก็เล่นเกมนี้ได้แบบปรกติ

แล้วผมเรื่องมันก็เกิดขึ้น ผมลองเช็คดิสดู(แสกนดิส) ปรากฏว่ามันแสกนไปได้ซักพัก ไฟล์ฮาร์ดดิสก็ดับไปเฉยๆ แล้วเครื่องก็ค้าง (คือผมติ๊กเลือก ทั้ง auto fix และ scan for recovery bad sectors) จนผมต้องปิดเครื่องโดยการกดปุ่มพาวเวอร์ค้างไว้ พอรีเครื่องลอง แสกน อีก ที ก็เป็นเหมือนเดิม ค้างที่ไฟล์เดิม ผมเริ่มใจไม่ดีเลยเข้าไปในดิสเมเนจเมนท์ ดีลิท พาดิชั่น นี้ออกไป แล้วนิวพาดิชั่นขึ้นมาใหม่ แล้วก็แสกนดูทั้งพาดิชั่น แบบเปล่าๆเลย ก็ยัังค้าง อีก ค้างที่ตัวเลขเดิม จนต้องกดพาวเวอปิด

พอเปิดขึ้นมาใหม่ แม่เจ้า boot วินโด้ไม่ขึ้น ทำไมวะ เลยเอาแผ่น recovery ของวินโดว์มาเปิดดู จะเช็คไดว์ฟ C เครื่องผมมันบอกว่า พาดดิชั่น 1 พื้นที่ทั้งหมด 84G มีฟรีเสป็ซ 84G
    เวนกำ แสดงว่างานผมทั้งหมดกลายเป็นอากาศไปแล้วดิแบบนี้

แต่ทำไงได้ ผมก็เลยปิดเครื่อง แล้ว กดปุ่ม novo เพื่อ recovery เครื่อง ทำจนเสด เป็นวินโด้ใหม่เอี่ยม โดยไม่มี แอคเซสเซอรี่ ใดๆ แล้วผมก็เลย ลองแกสน ไดร์ฟ D ปล่าวๆทั้งลูกดูอีกครั้ง(เป็นไดร์ฟที่สร้างใหม่เป็นรอบที่2)ก็ค้างที่เดิม ตัวเลขเดิม

อย่างงี้ แสดงว่า ฮาร์ดดิสของผม เกิด bad sectors แท้ๆขึ้นแล้วใช่มั้ยครับ เครื่องผมซื้อไม่ถึง 2 เดือนเลย (lenovo y510 t7500) ไม่เคยมีปัญหา พอมีครั้งเดียวนี่เล่นจุกเลยครับ

แบบนี้ผมเอาฮาร์ดดิสไปเครมได้มั้ยครับ ศูนย์เค้าก็ดันปิดเสาร์-อาทิตย์ อีก โอยงานตรูต้องส่งวัน พุธนี้ อุตส่าวาดได้ ตั้ง 32 หน้าแล้ว กลายเป็นอากาศไปซะงั้น

ขอบคุณที่สละเวลามาอ่านครับ

เป็นไปได้ครับ ของเพื่อนผมก็คล้ายๆกัน แต่มันค้าง ไม่ได้ดับ ถ้าเพิ่งซื้อนี่ส่งเข้าศูนย์เลย ยังอยู่ในประกันแน่นอนครับ

ออ ลืมบอกไป ตอนส่งถามเค้าด้วยนะครับว่าพอกู้ข้อมูลได้ไหม ถ้าไม่ได้คงต้องทำใจนั่งทำงานกันใหม่ล่ะครับ

Comment

Working...
    X