Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามความร้อนครับ X2 5200+ (ขอความรู้)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามความร้อนครับ X2 5200+ (ขอความรู้)

X2 5200+ ซิ้งเดิม
    abit AX78
    Geil Ultra สีส้ม 1x2 = 2 GB CL 4.4.4.12
    พาวเวอร์ Enhance 500 watt

ผมปรับ บัส ไป 225 x 13.5 ได้ความเร็ว 3037 MHz ปรับไฟ ไป ที่ 1.37 ไฟแรม 2.10 แรมเซ็ท เป็น 800 ปรับ 4.4.4.12

ลองเปิดหนัง Hi-Def เปิด เพลง ฟังทิ้งไว้ อุณหภูมิ ห้องปกติ ดู ความร้อน บน โปรแกรม abit EQ แล้วอยู่ ประมาณ 57-58 มีถึง 60 องศาบ้าง ถือว่า ปกติ ใช่มั๊ยครับ ถ้ามันปกติดี ผมจะได้ คล๊อกไว้อย่างนี้ ใช้ไปครับ

ถามอีกข้อครับ HDD SATA ซีเกจ นี่ จะมี จัมเปอร์ เล็กๆอยู่ตัวนึง ถ้าผมดึงออก จะเป็นการเปิดให้ HDD เป็น SATA 2 ใช่มั๊ยครับ

และอีกข้อครับ ทำไม บอร์ด abit AX 78 ผม เวลาเดินเร็วกว่า คอมตัวเก่า หน่อยนึง 5นาทีครับ ตั้งให้ตรงกันแล้ว ประมาณ 1 วัน จะเดินเร็วไป 5 นาที ประมาณครับ แต่พอเอาเครื่อง abit ต่อเน๊ตเวลาจะอัพมาเท่ากันครับ ไม่ได้ปิดโหมด อัพเดตเวลาผ่านเน๊ตครับ

ขอบคุณ ทุกๆ คำตอบที่ให้ความรู้ มากๆ ครับ ขอให้ทุกท่านเจริญด้วยปัญญาครับ
    Last edited by pop_eye; 26 Jul 2008, 13:45:11.

Originally posted by pop_eye View Post
    ถามอีกข้อครับ HDD SATA ซีเกจ นี่ จะมี จัมเปอร์ เล็กๆอยู่ตัวนึง ถ้าผมดึงออก จะเป็นการเปิดให้ HDD เป็น SATA 2 ใช่มั๊ยครับ
    ใช่ครับ

Comment

อยากตกใจเรื่องอุณหภูมิครับ เซนเซอร์บอร์ดabitมันประหลาดกว่าชาวบ้านครับ คือแสดงเพี้ยนเกินจริง จริงๆร้อนไม่ขนาดนั้นหรอกมั้งครับ ลองเอามือแตะซิ้งก์ดูก็ได้ครับ

Comment

up

Comment

Originally posted by pop_eye View Post
          X2 5200+ ซิ้งเดิม
          abit AX78
          Geil Ultra สีส้ม 1x2 = 2 GB CL 4.4.4.12
          พาวเวอร์ Enhance 500 watt

ผมปรับ บัส ไป 225 x 13.5 ได้ความเร็ว 3037 MHz ปรับไฟ ไป ที่ 1.37 ไฟแรม 2.10 แรมเซ็ท เป็น 800 ปรับ 4.4.4.12

ลองเปิดหนัง Hi-Def เปิด เพลง ฟังทิ้งไว้ อุณหภูมิ ห้องปกติ ดู ความร้อน บน โปรแกรม abit EQ แล้วอยู่ ประมาณ 57-58 มีถึง 60 องศาบ้าง ถือว่า ปกติ ใช่มั๊ยครับ ถ้ามันปกติดี ผมจะได้ คล๊อกไว้อย่างนี้ ใช้ไปครับ
          ปกติครับ เลือก โปรแกรมที่ใช้เล่นดีๆครับ

ครับ ตามที่เข้าแปะไว้ บน HDD นั้นแหละครับ

และอีกข้อครับ ทำไม บอร์ด abit AX 78 ผม เวลาเดินเร็วกว่า คอมตัวเก่า หน่อยนึง 5นาทีครับ ตั้งให้ตรงกันแล้ว ประมาณ 1 วัน จะเดินเร็วไป 5 นาที ประมาณครับ แต่พอเอาเครื่อง abit ต่อเน๊ตเวลาจะอัพมาเท่ากันครับ ไม่ได้ปิดโหมด อัพเดตเวลาผ่านเน๊ตครับ แบบนี้อาจจะเป็นที่โปรแกรมบางตัวที่เราลงไว้ มันปรับเวลาออโต้ก็ได้ครับ บางโปรแกรมจะสั้ง อิงเวลาจากที่อื่นโดยเราไม่รู้ตัวครับ

ขอบคุณ ทุกๆ คำตอบที่ให้ความรู้ มากๆ ครับ ขอให้ทุกท่านเจริญด้วยปัญญาครับ
          .

Comment

up

Comment

ผมก็มีปัญหาเรื่องเวลาทีแรก

Comment

ดูความร้อนที่ CORE คับ IDEA ไม่ควรเกิน CORE ละ 28 FULL ไม่ควรเกิน 45

Comment

ax78 5600+ @3.2 เล่นเกมส์ นิดหน่อยไป72+องศา ซิ้งเดิม เล่นได้ไม่แฮง แต่จะมี ข้อเสียไม เวลาเปิดไปนานๆๆ

Comment

ปกติที่สุด เอามือจับซิ้งดูตอน 72 ถ้าไม่ร้อนจนรู้สึกสะดุง ก็เป็นปกติของ ABIT AX78

Comment

ขอบคุณ ทุกท่านมากครับ ตอนแรก ผมปรับ บัส ไป 225 x 13.5 ได้ความเร็ว 3037 MHz ปรับไฟ ไป ที่ 1.35 เจอจอฟ้า พอเพิ่มไฟแ้ล้วหาย ใช้เนียนเลย (เหมือนอ่านเจอจากที่ คุณ วิกร บอกไว้ให้เพิ่มไฟ)

Comment

ผมก็ 5200+ ปรับบัสไป 226x13.5 ได้ 3051 ไฟ auto ก็เนียนเหมือนกันคร๊าบบ

Comment

Originally posted by wikorn View Post
                          ปกติที่สุด เอามือจับซิ้งดูตอน 72 ถ้าไม่ร้อนจนรู้สึกสะดุง ก็เป็นปกติของ ABIT AX78
                          เอามือเราเป็นเกณไม่ใด้หลอกครับ ของผมเคยใช้อุณหภูมิสงถึง 100 ยังจับซิ้งใด้เลย แนะนำให้เปลี่ยนซิ้งเลยครับดีกว่าชัว

Comment

ผมว่าถ้าจะ oc เปลี่ยน Sink ดีกว่าครับ

Comment

Originally posted by racingcube View Post
                              เอามือเราเป็นเกณไม่ใด้หลอกครับ ของผมเคยใช้อุณหภูมิสงถึง 100 ยังจับซิ้งใด้เลย แนะนำให้เปลี่ยนซิ้งเลยครับดีกว่าชัว
                              นั้นแหละ เข้าเรียก เพี้ยน ครับ ถ้าตัวเลขขึ้น100 มือเราจับแล้วยังเฉยๆ ก็มือเรานี้แหละ พิสูจน์ว่า บอร์ดเราระบบตรวจจับความร้อน ไม่ได้เรื่องครับ

Comment

Working...
                              X