overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 11 of 11

Thread: โปรแกรมแหล่มๆบอก คอมฯเราใช้ไฟไปกี่วัตต์เหลือกี่วัตต์

OverclockZone Member GoodG's Avatar

Default โปรแกรมแหล่มๆบอก คอมฯเราใช้ไฟไปกี่วัตต์เหลือกี่วัตต์

ขออภัยครับ ซ้ำ ผมเจอคนปล่อยแล้ว ขอโทษคุณ kai_XT ด้วย ที่ อยู่เวปเรานี้เอง..

ลิ้งไปให้ครับ http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=235294
    Last edited by GoodG; 26 Jul 2008 at 17:05:46.

OverclockZone Member
    มีนบุรี บางกะปิ

เจ๋งๆ
    thk

OverclockZone Member nununu's Avatar

แหล่มๆ

OverclockZone Member ichiroohm's Avatar

ของเอาไปลอง

ขอบคุณครับ
    Last edited by MAIMAI; 26 Jul 2008 at 17:06:10.

OverclockZone Member evilbenx's Avatar

http://amsterdam1.plunder.com/149569/LocalCooling2.rar

เวปของต่างประเทศครับ โหลดแปปเดียว

แจมครับ ขอบคุณครับ แต่ เว็บบิด เข้าไม่ใด้ครับอยากใด้ อยากใด้..

OverclockZone Member momaymint's Avatar
    อยู่กับ บิว เกต์ต

....

OverclockZone Member Farrell's Avatar
    261 ม.10 ต.บ้านหว้า อ.เมือง จ.ขอนแก่น 40000

ผมลงแล้วอ่ะ..มันบอกการ์ดจอผมกินไฟแค่ 6วัตต์เอง

ไม่ใช่แน่ๆ เพี้ยนไปแล้ว ที่เวปผู้ผลิตเค้าบอกตัวที่ผมใช้ (Inno 9600GT) สแตนบายยังกินไปตั้ง 113.8วัตต์ ฟลูโหลด 207.3วัตต์

แล้วนี่บอกแค่ 6วัตต์ไม่ใกล้เคียงเลย

OverclockZone Member GoodG's Avatar

Quote Originally Posted by Farrell View Post
    ผมลงแล้วอ่ะ..มันบอกการ์ดจอผมกินไฟแค่ 6วัตต์เอง

ไม่ใช่แน่ๆ เพี้ยนไปแล้ว ที่เวปผู้ผลิตเค้าบอกตัวที่ผมใช้ (Inno 9600GT) สแตนบายยังกินไปตั้ง 113.8วัตต์ ฟลูโหลด 207.3วัตต์

แล้วนี่บอกแค่ 6วัตต์ไม่ใกล้เคียงเลย
    สงสัย มั่ว จริง ครับ เหอๆ

สำหรับ คนคิดเผื่ออนาคต จริ๊งๆ ถ้าจะ crossfire HD4850 ละก็ ต้องเกิน 700W ขึ้นไปครับ(อันนี้แบบพอดี) เพราะพลาด โดนกับตัวเองแล้วครับ 630W Modular Raidmax ไม่ดู manual ให้ดีๆก่อน คิดว่า 630 (ซึ่งน่าจะพอดีกับ HD4850 powercolor ที่กินไฟมากสุด ถึง 420 W ซึ่งจริงๆถ้าใช้งานทั่วไปแล้วก็ใช้ได้แหละ ก็พอดีเป๊ะ ถ้าไม่ลองเจอกับ Crysis ฉากเข้าประตูเข้าไปช่วยตัวประกันมั๊ง ดับไปเลย และ Wold Inconflict ก็ดับเหมือนกัน แค่ลองปรับ Graphic ให้เป็น แบบ very high ) จากอาการนี้ ต้องใช้เวลาหาสาเหตุอยู่นานว่า เป็นที่ Driver,OS,หรือไฟไม่พอ กันแน่ ปัญหาท้ายนี้ร้านคอมเค้าบอกว่าไหวก็เลยไม่คิดว่าเป็นปัญหา เลยงมหาสาเหตุจนหมดช่วงเอาของไป turn ตัวใหม่มา ซึ่งถึงขั้น เซ็งเครียดเล่นเกมไม่ได้เนี่ย ซึ่งท้ายสุดก็พบแล้วว่าเป็นปัญหา power ไม่พอนี่เหละ ครับตัวดีเลย
    จากที่นั่งอ่าน manual อย่างจริงจังแล้ว เค้าบอกใน manual ว่า 12V1,12V2 จ่ายกระแสได้ 18 A กับ 20 A Max คำนวณแบบ มัธยม ได้กำลังวัตต์ P=IV ราวๆ 240 กับ 216 อันนี้แบบไม่คิดการสูญเสียกำลัง ในรูปความร้อนนะครับดังนั้น ที่จ่ายให้นี่ก็คงไม่เต็ม 100 % หรอกครับ นั้นคือต้องเพิ่ม กำลัง PSU นั่นเอง ด้วยความโชคดีที่มี PSU ของ Gwive 450W ที่แถมมากะเคส เลยใช้ PSU 2 บวกกัน เท่านั้น; วิธีการมีนี่

(http://www.overclockzone.com/pod/Tri...Umod/index.htm)
    (http://www.smpspowersupply.com/conne...otherboard.htm)

ปัญหาจบเลย ปรับ High GP แล้วไม่ดับอีกต่อไป แต่การใช้งานยาวๆยังไม่ชัวร์นะครับ เพราะยังไม่มีเวลาลองเล่นแบบต่อเนื่องนานๆแบบข้ามวัน เลยมาเล่าให้ฟังเผื่อใครเจอเหมือนกับผม เพราะผมก็เข้ามาอ่านกระทู้ที่เค้า postไว้เพื่อหาสาเหตุ เหมือนกันถือว่าช่วยกันและขอขอบคุณท่านๆผู้รู้ทั้งหลายครับ

Bookmarks

Bookmarks