Announcement

Collapse
No announcement yet.

ปวดหัวกับการลงวินโดว์ ใครก็ได้ช่วยทีครับ, มึน มึน มึน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ปวดหัวกับการลงวินโดว์ ใครก็ได้ช่วยทีครับ, มึน มึน มึน

คือว่ากำลังลงวินโดว์ใหม่นะครับ มีข้อมูลในฮาร์ดิสด้วยเลยมั่วไปเลย

ตัวแรก 250 GB ลงวินโดว์ไว้ในไดร์ C:/ มีไดร์เดียว
    ตอนนี้เหมือนไวรัสจะลงทั้งไดร์เลยเอาฮาร์ดิส 320 GB มาเสียบเพิ่มเป็นไดร์ D:/

ทีนี้ผมลงวินโดว์ในไดร์ D:/ อีกที ก็กลายเป็นว่ามี 2 วินโดว์ใช่มั้ยครับ
    ตอนที่บูตเครื่องมันก็จะขึ้นให้เลือกว่าจะบูตจากไดร์ใหน (ทีเป้นหน้าจอดำๆ แล้วมีนับถอยหลัง 30 วินาที)

ก็สรุปตอนนี้ผมใช้ไดร์ D:/ อยู่ (ขนาด 320 GB)
    ทีนี้ผมอยากจะถอดไดร์ C:/ (ขนาด 250 GB) ออกเพื่อจะได้ใช้ไดร์เดียว แล้วเอาฮาร์ดิส 250 gb นี้ไปทำอย่างอื่น
    แต่พอถอดออดแล้ว ปรากฏว่ามันบูตไม่ได้น่ะครับ

ตอนบูตขึ้นหน้าจอมาว่าให้ใส่ไดร์ที่มีวินโดว์ไป เลยไม่รู้ต้องทำยังไงเลยทีนี้
    ใครพอจะช่วยแนะนำวิธีแก้ไขได้บ้างครับ

ลองโหลดวินโดว์ที่รันจากแผ่นซีดีได้เลย
    จะชื่อว่า Windows PE ใส่แผ่นเข้าไปในเครื่อง
    แล้วตั้งให้รันจากไดรว์ซีดีเหมือนตอนเซตอัพวินโดว์
    พอมันรันจากซีดีเสร็จจะเข้าวินโดว์ของแผ่นซีดี
    แล้วเราก็จัดการย้ายข้อมูลให้เรียบร้อยเอาไว้ใน
    HD ลูกที่จะใช้เก็บข้อมูล แล้วก็ฟอแมต HD ตัวที่จะลงวินโดว์
    แล้วลงวินโดว์ใหม่ได้เลยครับ

Comment

ตอนนี้ยังแก้ไขไม่ได้นะครับ
      เหมือนผมอธิบายไม่ค่อยดีอ่ะครับ เดี๋ยวขอใหม่อีกรอบตามนี้นะครับ

ผมมีฮาร์ดิสลูกที่ 1 คือไดร์ C:/ อยู่ซึ่งลงวินโดว์และใช้ข้อมูลในไดร์นี้เลยไม่ได้แยกไดร์
      ต่อมา.. ผมได้เอาฮาร์ดิสอีกลูกใส่ไป ซึ่งก็คือไดร์ D:/ และลงวินโดว์ที่ไดร์นี้เช่นกัน
      ... สาเหตุที่เอาไดร์ D:/ (ฮาร์ดิสลูกที่2) มาใส่เพราะไดร์ C:/ มันติดไวรัส ...

ทีนี้ลงเสร็จ เซ็ตอัปความปลอดภัย และย้ายไฟล์งาน+หนัง+เพลง+อื่นๆจากไดร์ C:/ มาที่ไดร์ D:/ เรียบร้อยแล้ว
      ผมอยากจะถอดไดร์ C:/ (ฮาร์ดิสตัวที่ 1) ออก ** ดึงสาย sata ออกเลย **
      แต่ปรากฏว่าหลังจากที่ถอดไดร์ C:/ตอนที่เปิดเครื่อง มันไม่สามารถบูตเข้าวินโดว์ได้
      เลยต้องเอาไดร์ C:/ กลับมาใส่ที่เครื่องเหมือนเดิมก็บูตได้ปกติ

จุดประสงค์ : ต้องการเอาฮาร์ดิสลูกที่ 1 ออก แล้วสามารถบูตวินโดว์ที่อยู่ในไดร์ D (ฮาร์ดิสลูกที่ 2 )ได้น่ะครับ

จำได้ว่าเคยอ่านในเวปใหนซักทีเค้าให้ไปปรับตรงไฟล์ boot.ini น่ะครับ (หรือว่ากอปปี้ไฟล์พวก AUTOEXEC.BAT CONFIG.SY SNTDETECT.COM ฯลฯ มาให้หมด)
      แต่ลองทำแล้วทำไม่ได้น่ะครับ

Comment

แก้ไขปัญหาได้แล้วนะครับ
        ขอบคุณมากครับ

Comment

.... ลองเซตจัมเปอร์หรือยังครับ

สลับมาสเตอร์กับสลาฟ

.... ผมเข้าใจถูกป่ะครับ

อ่าว เขาแก้ได้แล้วนี่หว่า

Comment

Working...
          X