overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 10 of 10

Thread: ขอความช่วยเหลือครับ มีปัญหาเรื่องPSU

OverclockZone Member Radondetyen's Avatar

Default ขอความช่วยเหลือครับ มีปัญหาเรื่องPSU

ตอนแรกเปิดเครื่องใช้ตามปกติครับ แล้วมันก็ดับไปเฉยๆ ไม่มีเสียงโป้งป้างหรือกลิ่นไหม้ใดๆทั้งสิ้น เปิดอีกก็ไม่ติดครับ แบบไฟไม่เข้าเลย ก็เลยเปิดเคสดูแล้วเปิดเครื่อง ปรากฎว่าไฟ led ที่บอร์ดติดครับ แต่อย่างอื่นไม่ติดเลยแม้แต่พัดลมนอร์ธบริจ ผมคาดว่าน่าจะเป็นที่ PSU (ซึ่งลองเปิดฝามันดูข้างในแล้วไม่มีอะไรใหม้แน่นอนครับ) เลยถอดออกแล้วเอาของอีกเครื่องมาเสียบ พอเปิดฮาร์ดแวร์ทุกชิ้นก็ติดปกติดีครับ บูทเครื่องได้ราบรื่น ในที่สุดก็ไปซื้อ PSU มาใหม่ครับ เป็นของ Delux 450w. สีดำที่มีพัดลมใหญ่อะครับ มาเสียบเครื่องแล้วเปิดก็บูทได้เป็นปกติดี ไฟนิ่งใช้ได้ แต่พอใช้ไปได้ซักพักเริ่มมีอาการรีสตาร์ทเองรอบหนึ่ง แล้วก็ไม่เป็นอีก ใช้ไปได้อีก 3-4 ชม. ก็ปิดครับ พอตอนเช้ามาเปิดใหม่ยังคงบูทได้ แต่ใช้ได้ซักพักคราวนี้ดับสนิทเลยครับ กดอีกก็ไม่ติดแต่ led light ที่บอร์ดยังติดอยู่แบบคราวที่แล้วเดะๆ ไม่ทราบว่ามันเป็นอะไรกันแน่ครับ ปวดหัวมากๆ

อาการอื่นๆที่เป็นด้วยนะครับ

-พัดลมการ์ดจอไม่หมุน (เป็นแบบเสียบไฟ3pinกับตัวการ์ดเองนะครับ ไม่ได้เสียบกับบอร์ด) คือมันหมุนติดๆขัดๆมานานแล้วนะครับ ตอนแรกคิดว่ามันไม่ร้อนเลยไม่หมุน เลยลองเปิด NFSMW เล่นดู แต่มันก็ยังไม่หมุนครับ
    -การ์ดแลนต่อเน็ทไม่เข้า(เกี่ยวมั้ยเนี่ย... แต่มันเป็นพร้อมๆกันเลยครับ)

เซงกับมันมากๆ หลายอาการประหลาด ไม่รู้มันจะเป็นอะไรกันแน่ครับ

OverclockZone Member BoM's Avatar
    รัชดาฯ ซ.3, ดินแดง กรุงเทพฯ

ผมปาหัวหมาไป2ลูก PSU Delux 450w
    ไม่ได้ดูถูกยี่ห้อนี้นะ แต่ผมเจอมา2รอบ ที่ใช้เพราะมันไม่ค่อยแพง
    แต่พอเปลี่ยนมาใช้ของ Asus ค่อยอุ่นใจหน่อย เพราะ PSU มันเย็น
    และเงียบ ต่างจากอันเก่ามากมาย

OverclockZone Member Radondetyen's Avatar

กลัวว่ามันจะเป็นที่อย่างอื่นรึเปล่าครับ ท่านไหนพอจะแนะนำได้บ้างครับ

OverclockZone Member ลุงอ๊อด's Avatar
    ดอนเมือง O81-31O-8322

รึเป็นที่ Mainboard ติ๊งต๊อง กราวน์ดไม่ดี โดน Virus รับประทานไม่เกี่ยวกับ PSU

แต่ว่า.....อยากได้ PSU Delux 450w 2 ลูก รุ่นปาหัวสุนัขครับคุณน้อง
    มันคงใช้ไม่เป็นและเจ็บตัวฟรี เห็นร้องหงิ๋งๆ เหมือนโดนคนใจร้ายแกล้ง 555
    รบกวนช่วยตามเก็บ แล้ว....ปามาแถวบ้านคนแก่แบบผม คงมีประโยชน์กว่า

เย็นใจ ใจเย็น คร๊าบบบบ

งานนี้คงต้องไล่ทีละส่วน แต่ผมทำไม่ค่อยเป็น อิ อิ

OverclockZone Member Comlow's Avatar

แนะนำ Enermax ดีกว่า

แก้ได้แล้วครับ เป็นที่การ์ดแลนมันช๊อต ยังไงก็ขอบคุณสำหรับทุกความเห็นนะครับ

OverclockZone Member BoM's Avatar
    รัชดาฯ ซ.3, ดินแดง กรุงเทพฯ

น่าน... เหมือนตอนเด้ก อาจารย์ถามว่าใครเป็นหัวโจก...เงียบกริบ
    ปล่อยให้เดาไปโน่นไปนี่ไปนั่น ไอนี่ นี่เอง เงียบเลยนะเอง..การ์ดแลน

OverclockZone Member zigmabadcat's Avatar

ดู พัดลมการ์ดจอ ให้ดีๆ ด้วยนะครับ เดียวมันจะพาลาโลกไปด้วย
    แกะมาล้างๆ หน่อย ถ้ายังไม่หมุน เปลี่ยนเหอะ

OverclockZone Member steriohead's Avatar

ผมใช้ delux 450 ก็ดับเองเหมือนกันอะ ผีเขาผีออกไงไม่รู้

OverclockZone Member tum_com's Avatar

ใครก็ได้สอนผมโพดขายของทีครับ โพดไม่เป็น

Bookmarks

Bookmarks