overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 18 of 18

Thread: ว่างๆเลยเอาเทคนิคถ่ายพลุ-ดอกไม้ไฟ

OverclockZone Member

Thumbs up ว่างๆเลยเอาเทคนิคถ่ายพลุ-ดอกไม้ไฟ

ช่วงหลังมีคำถามเกี่ยวกับการถ่ายภาพด้วยกล้องดิจิตอลเข้ามาอยู่บ่อยๆ ส่วนใหญ่ก็จะให้ข้อมูลเกี่ยวกับกล้องที่ใช้มาด้วย ซึ่งช่วยให้นายเกาเหลาสามารถหาคำตอบที่ตรงกับความต้องการได้มากยิ่งขึ้น

วันนี้ก็มีคำถามยอดฮิตเกี่ยวกับเทคนิคการถ่ายภาพอีกแล้ว เนื่องจากปัจจุบันผู้ใช้เริ่มขยับมาเล่นกล้องดิจิตอล SLR กันมากขึ้น แต่ยังรู้สึกว่า ภาพถ่ายที่ได้ไม่ต่างจากกล้องคอมแพคที่เคยใช้ก่อนหน้านี้ โดยเฉพาะการถ่ายภาพพลุ ดอกไม้ไฟในยามค่ำคืน จะกล้องเก่า หรือกล้องใหม่ ถ่ายกี่ครั้งก็ยังเบลอๆ เหมือนเดิม...เฮ้อ...น่าเห็นใจจริงๆ

ก่อนอื่นต้องบอกว่า สำหรับการถ่ายภาพพลุ หรือดอกไม้ไฟ เพื่อนๆ ต้องฝึกฝนกันพอสมควรครับ โดยเฉพาะมือต้องนิ่งมากๆ แต่ถ้าจะให้ชัวร์ก็ใช้ผู้ช่วยอย่างขาตั้งกล้อง (tripod) จะดีกว่า นอกจากนี้ อาจจะรีโมตชัตเตอร์เข้าช่วยอีกแรงก็ได้ นายเกาเหลาเชื่อว่า ถ้าได้ผู้ช่วยสองอย่างนี้ ภาพที่ได้น่าจะไม่เบลอแล้วนะครับ

หลังจากผ่านพ้นเรื่องของผู้ช่วยไปแล้ว คราวนี้ก็มาดูที่ตัวกล้องกันบ้างดีกว่า กล้องบางรุ่นจะมีฟังก์ชัน หรือโหมดการถ่ายภาพดอกไม้ไฟ (firework) ให้ด้วย ซึ่งน่าจะใช้ได้ดีระดับหนึ่ง แต่ถ้าผลลัพธ์ที่ออกมาช่างธรรมดาเหลือเกิน ก็เห็นทีจะต้องตั้งค่าด้วยตัวเองแล้วละครับ ขั้นแรกปิดแฟลช (flash) ของกล้อง หรือหาอะไรมาบังไว้ จากนั้นตั้งค่า ISO ที่ประมาณ 50 – 100 เพื่อช่วยลดการเกิด noise ในภาพ ตั้งหน้ากล้อง (aperture) ให้อยู่ระหว่าง f/8 และ f/16 เพื่อหลีกเลี่ยงการทำให้สีซีดจางเนื่องจากแสงเข้ามากเกินไป ปรับซูมให้อยู่ที่ประมาณ 100mm เสร็จแล้วก็อธิฐานตั้งมั่น เพื่อลั่นชัตเตอร์ออกไปยังพลุ หรือดอกไม้ไฟที่กำลังเจิดจรัสท่ามกลางท้องฟ้าในยามราตรี (ภาษาลิเกมากๆ ) แล้วคุณจะทึ่งกับฝีมือภาพถ่ายพลุ หรือดอกไม้ไฟของตัวเอง...

Credit by http://www.samsungdigicam.net/

OverclockZone Member ermcl114's Avatar

แอบเข้ามาดู อดีตเคยเล่นกล้อง ตอนนี้หันมาเล่นคอม

ผมว่ากลับมาเล่น กล้องอีกก้อคงไม่เป็นไรมั้งครับ หรือจะเล่นทั้ง2อย่างเลยก้อดีนะผมว่า

แล้วความเร็วของซัตเตอร์ละครับ ตั้งไว้ที่เท่าไรดีครับ....ควรตั้งสูงๆหรือต่ำๆครับ...ช่วยแนะนำด้วย

G.แก้มก้น Member NICKKIEZ's Avatar
    http://phonpanu.tumblr.com/

จะว่าไงดีล่ะ ผมก็ถ่ายพวกนี้ไม่ค่อยเก่ง

สิ่งที่แถมมากับพลุก็คือ ควัน

สิ่งที่ต้องการคือ โฟกัสครั้งเดียว ตอนพลุกระจาย (หมายถึงพลุลูกเดียวโดยทั่วไป)

ตามหลักฟิสิกส์ แสงมาก่อนเสียง แต่แน่นอน ถ้าถ่ายพลุที่เค้ายิงกัน สูงๆ เสียงจะมาก่อน

ปุ.......... แสง(วาบบบบบบบ)

ถ้าพลุประหลาดๆ จะกะยากหน่อยว่าแตกตรงไหน

จะเอาให้ชัดก็ต้องเผื่อ F แคบขึ้นครับ ละก็ หาเลนส์ตัวเก่ง เอามาใช้ มือหมุนเอาแทน Auto Focus จะช่วยได้อย่างแรง!!!

สิ่งที่เป็นปัญหาของผู้รักการถ่ายภาพหน้าใหม่ทุกวันนี้คือ เวลามองช่อง View Finder นั้น จะชอบหยีตา

ซึ่งจริงๆแล้ว ควรเปิดทั้ง 2 ตาครับ แล้วถ้าไม่มั่นใจตอนถ่าย ค่อยหยีตาเอาก็ได้ ตาที่อยู่นอกช่องมองช่วยได้เยอะ

ในเรื่อง ที่ยืน ในเรื่อง การหา Object
    รูป รูป

Muslim Overclocker LoVePaNCaKe's Avatar

เข้ามาจดความรู้จาก อ.นิก ไอดอลของ ocz

G.แก้มก้น Member NICKKIEZ's Avatar

นี่แหละ ควัน+กะไม่ดี+ไม่เผื่อ!!!!
    รูป รูป

Muslim Overclocker LoVePaNCaKe's Avatar

ควันสวยกว่าพลุ O_o

555+ ล้อเล่นๆ

ว่าแต่จะถ่ายพลุหรือพื้นกันแน่

ทำไมพลุไม่ตกขอบละนั้น

OverclockZone Member ด๊อกเตอร์แซด's Avatar
    ในใจของเธอตลอดไป....

ป๋าลงด้วย คิคิคิ....งานถ่ายสมัยหัดถ่าย ตอนใช้ 400D ครับ

ขาตั้งพร้อม ตั้งชัตเตอร์ และมุมที่เหมาะสม ไม่ค่อยได้ถ่ายแล้วเหมือนกัน
    รูป รูป

OverclockZone Member art2_th's Avatar

แจ่มเลย..............

ถ่ายพลุเหรอครับ จากประสบการณ์ แนะนำอย่างนี้นะครับ
    1. ไม่ควรเน้นพลุอย่างเดียว ควรจะเน้นฉากหลังด้วย แต่ก็ต้องเสาะหาที่พอสมควร ไม่ง่ายครับ
    2. ใช้ Manual Focus แล้วปรับไปที Infinity เลย
    3. ไม่ควรใช้เลนส์ Tele มากเกินไป เพราะพลุอาจจะหลุดขอบ (แล้วแต่ความไกลด้วยนะครับ ยิ่งถ้าถ่ายใกล้ ควรใช้เลนส์ Wide)
    4. ใช้ ISO ต่ำๆ ประมาณ 100-200 แล้วรูรับแสงแล้วแต่ความชอบ ประมาณ F8-F16 ยิ่งเปิดรูรับแสงแคบ เส้นพลุจะยิ่งเล็ก
    5. ภาพที่จะสวยที่สุด (ปราศจากควัน) ก็คือพลุลูกแรก ผมให้ความสำคัญกับพลุลูกแรกมากที่สุดครับ
    6. ภาพพลุลูกหลังๆจะมีควันติดมาด้วย ไม่ผิดถ้าเราจะใช้ Photoshop ช่วย
    7. การปรับแต่งภาพด้วย Photoshop ก็มีความสำคัญไม่น้อย อย่าคิดว่าใช้ Photoshop แล้วไม่เก่ง

ตัวอย่างภาพพลุนะครับ ถ่ายไว้หลายปีแล้ว
    กล้อง 1Ds mk2 เลนส์ EF 200/F2.8 L

คลิกที่ภาพเพื่อดูภาพใหญ่ขึ้นอีกนิดครับ
    รูป รูป
    Last edited by เบ็น; 5 Aug 2008 at 11:00:57.

อืม ถ้าตั้งความเร็วชัตเตอร์ซัก 10 วินี่จะเหมาะมั้ยครับ
    หรือว่ามันจะทำให้เห็นควันมากเกินไป

Quote Originally Posted by นมช็อคโกแล็ต View Post
    อืม ถ้าตั้งความเร็วชัตเตอร์ซัก 10 วินี่จะเหมาะมั้ยครับ
    หรือว่ามันจะทำให้เห็นควันมากเกินไป
    ถ้าพลุไม่มีการยิงซ้อนขึ้นมา และ ***งพอ F แคบพอ ภาพไม่ Over เกินไป จะทำให้ได้พลุเส้นยาววววว ครับ

แต่ถ้าเก็บตั้งแต่ เส้นพลุยิง จนถึงพลุแตก(กระจาย!!!) จะได้เส้นยาว และ พลุ ยาวๆๆๆ

ถ้าถา่ยพลุกลมๆ ก็อาจจะคล้าย ---O

ส่วนใหญ่ใช้ที่ 1/4 ถึง 4 วินะครับ (ตามที่เคยถ่าย)

OverclockZone Member vsjmu's Avatar
    บางบัวทอง นนทบุรี

ผมใช้ B เอาอะครับ ตามฟิวเอาเลย 555+

OverclockZone Member Fon589's Avatar

รูปคุณ Ben แจ่มจริงๆ ยังไม่มีโอกาศได้ถ่ายพลุเลย
    แต่ช่วงนี้พยายามถ่ายฟ้าแล๊บอยู่ ถ้าวันไหนฝนตก มันรู้สึกท้าทายดี ไม่แพ้กัน อิอิ

OverclockZone Member Fon589's Avatar

Adep mode ได้ป่าวหว่า 555+

ให้ใช้ Mode Manual ครับ

จะชัตเตอร์ B ก็ดีครับ ให้ใช้สายลั่นชัตเตอร์นะ

ผมว่า 10 วินาทีจะนานเกินไปครับ อย่างมาก 6-8 วินาทีก็เก็บพลุได้ตั้งแต่เริ่มยิงจนแตกกระจายแล้วนะครับ ถ้าเปิด 10 วินาที กลัวว่าพลุชุดต่อไปจะขึ้นมากวนน่ะครับ แต่ก็แล้วแต่สถานการณ์ ไม่มีอะไรตายตัวครับ

ให้ใช้ Mode Manual ครับ

จะชัตเตอร์ B ก็ดีครับ ให้ใช้สายลั่นชัตเตอร์นะ

ผมว่า 10 วินาทีจะนานเกินไปครับ อย่างมาก 6-8 วินาทีก็เก็บพลุได้ตั้งแต่เริ่มยิงจนแตกกระจายแล้วนะครับ ถ้าเปิด 10 วินาที กลัวว่าพลุชุดต่อไปจะขึ้นมากวนน่ะครับ แต่ก็แล้วแต่สถานการณ์ ไม่มีอะไรตายตัวครับ

Bookmarks

Bookmarks