Announcement

Collapse
No announcement yet.

M/B หา DVD-ROM ไม่เจอ ต้องไปปรับที่ BIOS ยังไงครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• M/B หา DVD-ROM ไม่เจอ ต้องไปปรับที่ BIOS ยังไงครับ

M/B หา DVD-ROM ไม่เจอ ต้องไปปรับที่ BIOS ยังไงครับ asus p5b-e ช่วยบอกทีครับ HDD เป็น SATA II DVD-ROM เป็น IDE ทำยังไงครับ ขอบคุณที่ช่วยครับ

ดูให้แน่ว่าเสียบแน่นแล้ว และถูกด้าน ดูjumper ให้ดีว่าsetถูก ถ้ามีตัวเดียวset Master ดูสายไฟว่าแน่นรึยัง

ดูในbios ว่าenable jmicron(ตัวควบคุม port IDE)หรือยังถ้ายังก็enableบรรทัดต่อไปก็ให้เป็นIDE อยู่หน้าเดียวกับพวกlan sound onboard

ถ้าทำตามนี้หมดแล้ว มานยังไม่เห็น ก็แปลกแล้วครับ

Comment

จะลองดูครับ ขอบคุณครับ

Comment

ได้แล้วครับ ขอบคุณมากพอดีผมเสียบสาย IDE ไม่ดีเองครับ

Comment

Working...
        X