Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยด้วยคับพี่ๆผมมีปัญหาอะ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยด้วยคับพี่ๆผมมีปัญหาอะ

คือว่ามันเป็นงี้คับ แรมใช้ไม่ได้กะเครื่องที่ใช้อะคับ แรม512 เริ่มจากตอนแรกเครื่องผมมีแรม
    1024 แต่ผมถอนเคดออกมาทำความสะอาด และก็ถอดแรมออกมาด้วยเครื่องผม ทำdual chanel ด้วยอะคับ แต่พอผมใส่แรมประกอบเครื่องกลับ แล้วลองบูดเครื่องปรากฎว่า ไม่แสดงผลที่หน้าจอไบออสไม่มีเสียง คือมันไม่โพสอะคับ ผมเลยลอง ถอดออกมาแล้วขัดใส่ไปใหม่ก้ไม่ได้อีก ทำไงดีคับพี่
    แล้วผมก็ลองเอาแรมออกตัวที่1ออก ปรากฎว่าตัวที่2 ใช้ได้อะคับแล้วลองเอาตัวที่2ใส่ดูทั้ง 2 สลอต
    เพื่อเชคสลอตว่าเน่ามั้ย ก็ใช้ได้ แต่แรมตัวที่1 อะใส่สลอตไหนก็ใช้ไม่ได้ ผมเลย ลอง เอา แรมตัวที่1 ไปลองที่เครื่องเพื่อนปรากฎว่าใช้ได้ -*- งง เลยผม แล้วลองเอาแรมเพื่อนมาใส่เครื่องผม ดันใช้ไม่ได้ ตกลงอันไหน มันเจ้งเนี่ย งง -*- ถามยาวมากไปหน่อยนะคับ ขอความกรุณาช่วยชี้แนะผมด้วยนะคับ พี่ๆ ขอบคุณมากนะคับ

แสดงว่าระบบใช้ 512MB 2 ตัวต่อ Dual Channel กัน แต่ไม่ทราบว่า RAM ทั้งสองตัวยี่ห้อเดียวกันรุ่นเดียวกันหรือเปล่าครับ

Comment

Working...
    X