overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 3 123 LastLast
Results 1 to 20 of 47

Thread: ได้ onkyo ht-s5015 มาแล้วครับเสียงดีมากๆ

OverclockZone Member leoriohunter's Avatar

Default ได้ onkyo ht-s5015 มาแล้วครับเสียงดีมากๆ

พึ่งมาวันนี้ครับ onkyo ht-s5105 (หัวข้อเขียนผิดครับที่จริงคือ 5105 ครับ)หลังจากตระเวนหาลำโพงคอม มานาน สุดท้ายได้ตัวนี้มาครับเสียงดีมากๆ มากกว่าลำโพงคอม แน่ๆ ครับ
    ฟังเพลงเสียงกลางชัดมากๆ เสียงหวานตามสไตล์ ออนเกียว มาพร้อมกับ receiver ลำโพงบริวาร 5 ตัว และ active sub 1 ตัว ยิงพื้น 8 นิ้วครับ หนักเอาการ ราคาแตะ สองหมื่น ทอน ร้อย แต่คุ้มครับฟังเพลงเสียงสุดยอด ดูหนังไม่ต้องพูดถึง เสียงแน่นมากๆ ทดสอบ dts เสียงแยกชัดเจน ต่อกับคอมเสียงดีครับ มี hdmi ด้วย โคแอกสอง fiber obtic 2 ปรับ dsp ได้ ถอดรหัสได้ครบ เพราะเป็นรุ่นใหม่ ปรับ eq ได้ด้วยปรับระหว่าง***งและความดังของลำโพงได้อิสระ ทุกตัวน่ะครับ เห็นลำโพงเป็นดอกเล็กๆ แต่ 130 วัตต์ต่อตัวน่ะครับ เปิดครึ่งเดียวห้องแทบระเบิด 130 w ทุก channel ซับยิงพื้นด้วย แนะนำเพื่อนๆ ที่อยากซื้อรอบเดียวจบตัวนี้เจ๋งครับ น้ำหนัก receiver เกือบ 11 โล รวมลำโพง 30 กิโลครับ หนักเอาการ รีโมทของปรับสามารถที่จะใส่ code ควบคุม tv dvd vdo ได้ทุกยี่ห้อครับ และรุ่นนี้ยังให้ ตัวไมโครโฟน หรือว่าตัวช่วย setup ลำโพง คล้ายๆ ของ yamaha มาให้ด้วยครับ เอาไว้ช่วย set ลำโพงเองได้ง่ายๆ

HT-R518 5.1-Channel A/V Surround Home Theatre Receiver

* 130 W/Ch Minimum into 8 Ω, 1 kHz, 1 Channel Driven, IEC
    * DTS® Neo:6 5.1, DTS® 96/24, Dolby® Pro Logic® II
    * HDMI Pass-Thru* (1080p Compatible; 3 Inputs and 1 Output)
    * HDMI and Component Video (720p, 1080i; 2 Inputs and 1 Output) Switching
    * 4 Digital Inputs (2 Optical, 2 Coaxial)
    * 3 S-Video Inputs and 2 Outputs
    * 4 Composite Video Inputs and 2 Outputs
    * 4 A/V Inputs and 1 Output
    * 2 Audio Inputs and 1 Output
    * Audyssey 2EQ to Correct Room Acoustic Problems and to Calibrate Speakers
    * Audyssey Dynamic EQ for Loudness Correction
    * H.C.P.S. (High Current Power Supply) Massive High Power Transformer
    * 192 kHz/24-Bit Audio DACs for All Channels
    * WRAT (Wide Range Amplifier Technology)
    * Advanced 32-Bit Processing DSP Chip
    * Subwoofer Pre Out
    * CinemaFILTER™
    * A-Form Listening Mode Memory
    * Optimum Gain Volume Circuitry
    * Music Optimizer for Compressed Music Files
    * Theater Dimensional Virtual Surround Function
    * Double Bass Function
    * Color-Coded 5.1-Multichannel Inputs (Receive 5.1 Surround Sound from Compatible Blu-ray Disc Players)
    * Banana Plug-Compatible Speaker Posts
    * Crossover Adjustment at 40/50/60/
    * 80/100/120/150/200 Hz for Bass Management
    * A/V Synchronization Function (Up to 100 ms in 20 ms Steps)
    * 40 FM/AM Radio Presets
    * RDS (RT/PTY/TP/PS)
    * Compatible with RI (Remote Interactive) Dock for the iPod
    * Front Panel Auxiliary Input (for Camcorders, Game Consoles, etc.)
    Last edited by leoriohunter; 27 Jul 2008 at 01:33:56.

OverclockZone Member aekshow's Avatar

เจิม ราคาเท่าไใหร่ท่าน

User มีปัญหา ห้ามโอน sc's Avatar

ยินดีด้วยครับ ขอยืมวันดิ อิๆ

OverclockZone Member leoriohunter's Avatar

ถ้าสังเกตหัวข้อส่วนมากผมจะหาลำโพงครับเยอะครับ แต่ผมฟังเพลง กับดูหนัง พอๆ กัน เลยได้ onkyo ครับ เพราะ onkyo จะเด่นในเสียงกลาง และเป็น AVR ที่เหมาะกับดูหนังและฟังเพลงครับ ราคา 19900 powerbuy ครับ

OverclockZone Member pannpz51's Avatar

อิจฉาจัง -*-

OverclockZone Member

โอ้ว
    ของหม่ายๆ
    ดูหนังคงมันน่าดูเลยเนี่ย
    หุหุ
    มีขาตั้งป่ะคับ?

ของผมมีแค่ 2 channels เอง

ปล. กำลังขับเป็น spec ของ amp คับ ไม่ใช่ลำโพง
    = ="

130 w pmpo ใช่ป่ะคับ ถ้า rms ก็แรงน่าดู

ลำโพงด้วยครับ วัตต์นี้ไม่ใช่ pmpo แน่ๆ ครับ วัตต์ จริงครับ jei
    Front Speaker (SKF-518F)
    Type: 2 Way Bass-reflex
    Input sensitivity/impedance: 8

Maximum input power: 130 W
    Output sound pressure level:
    78 dB/W/m
    Frequency response: 60 Hz–50 kHz
    Crossover frequency: 4 kHz
    Cabinet capacity: 1.8 L
    Weight: 1.1 kg
    Speaker: 8 cm Cone Woofer
    2.5 cm Balanced Dome
    (Tweeter)
    Terminal: Spring type color coded
    Keyhole slot: 2
    Threaded insert:
    Other: Magnetic shielding

Center Speaker (SKC-518C)
    Type: 2 Way Bass-reflex
    Input sensitivity/impedance: 8

78 dB/W/m
    Frequency response: 60 Hz–50 kHz
    Crossover frequency: 4 kHz
    Cabinet capacity: 1.8 L
    (incl. grille and projection)
    Weight: 1.1 kg
    Speaker: 8 cm Cone Woofer
    2.5 cm Balanced Dome
    (Tweeter)
    Terminal: Spring type color coded
    Keyhole slot: 2
    Threaded insert:
    Grille: Fixed
    Other: Magnetic shielding

Surround Speaker (SKM-518S)
    Type: Full-Range Bass Reflex
    Impedance: 8

79 dB/W/m
    Frequency response: 70 Hz–22 kHz
    Cabinet capacity: 1.1 L

The term sine power is used in the specification and measurement of audio power. A meaningful and reliable measure of the maximum power output of an audio amplifier - or the power handling of a loudspeaker - is continuous average sine wave power. The peak power of a sine wave of RMS value X is √2*X; conversely, the RMS value of a sine wave of peak X is (1/√2)*X. For a resistive load, the average power is the product of the RMS current and RMS voltage.

The true power output of an amplifier can be estimated by examining the input current. Linear amplifiers tend to be about 60% efficient at best. A switch-mode amplifier (known as class D) can achieve much higher efficiency, sometimes as high as 95%. A linear car amplifier labeled "500 W PMPO" but fitted with a 5-amp fuse can, at most, deliver an average power of 5 A × 14.4 V × 60%, or about 43 watts. (100% efficiency is always used for PMPO)

reference
    http://en.wikipedia.org/wiki/P.M.P.O.
    Last edited by vrthestar; 27 Jul 2008 at 01:10:04.

OverclockZone Member aekshow's Avatar

Quote Originally Posted by vrthestar View Post
    โอ้ว
    ของหม่ายๆ
    ดูหนังคงมันน่าดูเลยเนี่ย
    หุหุ
    มีขาตั้งป่ะคับ?

ของผมมีแค่ 2 channels เอง

ปล. กำลังขับเป็น spec ของ amp คับ ไม่ใช่ลำโพง
    = ="

130 w pmpo ใช่ป่ะคับ ถ้า rms ก็แรงน่าดู

กำ 130 PMPOจะได้ยินเรอะ ผมว่า RMS น้า

Quote Originally Posted by aekshow View Post
    กำ 130 PMPOจะได้ยินเรอะ ผมว่า RMS น้า
    ลำโพงความไวสูงหน่อย 5watts rms ก็ดังแล้วคับ
    ลำโพงบ้านที่ผมใช้อยู่ amp 60 watts RMS into 8ohm impedance
    อ่าน VA meter เด้งไปที่ 10 watts หูก็แทบระเบิดแล้วอ่ะคับ
    = ="

rms ก็ไม่ได้เขียนลงใน avr amp เช่นกันครับ และผมก็ไม่ได้พูดถึงวัตต์ rms ด้วยครับเพราะมาตรฐานการวัดก็ต่างกัน ครับทั้งยี่ห้อและก็ โซนครับ เช่น avr ของ harman ก็วัดได้แค่ 50 วัตต์ทุก ชาแนล ทั้งที่มันก็เปิดได้ดังพอกันครับ แต่ที่ผมว่าคือไม่ใช่ pmpo ครับ ถ้าเป็น pmpo ก็คงเกิน หมื่นวัตต์ครับ ลองดูตามพวกเครื่องเสียง compo ก็ได้

OverclockZone Member nitroboy's Avatar
    อยู่ที่ใจ ใช่ใบหน้า

ลดขนาดรูปลงนิด จะดูง่ายและสวยงามมากขึ้นครับ

ยินดีด้วยครับ

pmpo = peak momentary power output
    ไม่เกี่ยวกับ RMS คับ
    pmpo เยอะ RMS น้อยกว่าตัวที่ pmpo น้อย มีเยอะแยะคับ

ย่อรูปก็ดีคับ
    จอ wide ผมยังกว้างไม่พอเลย
    5555

อย่าคิดมากครับ ถกกันขำๆ จะได้มีแรงกระตุ้นหาข้อมูล

RMS root-mean-square กำลังขับแบบต่อเนื่องหรือค่าเฉลี่ยครับ
    PMPO- Peak Music Power OutputหรือPeak Momentary Power Output กำลังขับแบบพีคชั่วครู่ซึ่งวัดอะไรไม่ได้เลย

ส่วน onkyo จะวัดเป็น (JEITA) Japan Electronics and Information Technology Industries Association (JEITA) เป็นองค์กรมาตรฐานอุสาหกรรมเทคโนโลยีญี่ปุ่นครับ มาตรฐานที่ออกมาก็อาจจะต่างออกไปจากFCT ของอเมริกันบ้าง ถ้าเป็น rms ที่เข้มงวดเหมือน harman ก็จะได้ประมาณ 90 วัตต์ ครับ

ติดใจ remote คับ ทำได้หลายอย่างดี

ครับ ไม่ได้มายเรื่องวัตต์อยู่แล้วยังไงก็เปิดจนสุดไม่ได้อยู่ดี หูแตกก่อน และถ้ากำลังวัตต์รุ่นนี้ทำได้ไม่สูงจริง ภาคจ่ายไฟคงไม่เป็น
    H.C.P.S. (High Current Power Supply) หม้อแปลงไฟแบบ High Current Power Supply

Spec ของ Onkyo ตัวนี้นะครับ

Onkyo HTR518 AV Receiver
    HTR518 is the 5.1 version of the popular TXSR506
    5.1 channel home cinema receiver deluivery 5 x 75 Watts (RMS) @ 8 Ohms
    Excellent Onkyo design and build quality
    3 HDMI inputs and 1 output (supporting 1080p pass-through switching), the HT-R518 is perfect for use with DVD or Blu-ray. Additionally there's component video, S-Video and composite video inputs and outputs for use with older or standard definition equipment
    Supports HDTV with HDMI & Component video switching
    Equalisation modes lets you customise the HTR518's sound to your listening taste.
    Advanced Audyssey 2EQ auto-microphone calibration system
    Stylish design and top-notch performance, the Onkyo HT-R518 is a superb choice for those wanting a feature packed but affordable home cinema receiver
    Dolby Digital, Pro Logic II, DTS Neo:6
    Lipsync adjustment (0-100ms) in 20ms increments
    Adjustable subwoofer crossover frequency (40 - 200Hz)
    Theatre-dimensional virtual surround sound mode; Mono-Movie, Orchestra, Unplugged, Studio Mix, TV Logic, All Channel Stereo, Full Mono DSP modes; front channel bass and treble controls.
    FM Tuner supporting RDS & Radio Text with 40 presets
    192kHz / 24 But Linear PCM DACS on all channels

สรุป 5 x 75 Watts RMS ครับ

OverclockZone Member ลุงอ๊อด's Avatar
    ดอนเมือง O81-31O-8322

Red face

Quote Originally Posted by เบ็น View Post
    สรุป 5 x 75 Watts RMS ครับ
    Input sensitivity/impedance: 8 Ω ตัวนี้กินแรงขับมั๊ย
    ความต้านทานเท่าลำโพงบ้านเลย กินแรงพอดู

Maximum input power: 130 W ตัวนี้รับแรงขับสูงสุดเท่าไหร่
    peak สุดขีด ตัดที่เกิน 130 W ที่จุดนี้แช่นานก็ไม่เหลือรอด

Output sound pressure level: 78 dB/W/m เดาว่าเป็น S/N ratio
    89 dB ถือว่าเป็นขึ้นต่ำสุดสำหรับลำโพงบ้าน สูงกว่านี้ลำโพงจะกระชับฉับไว ได้เอามันถึงเหนื่อย

ว่ากันตามสเป็ค ก็...เป็นลำโพงเสียงหนืดนิดๆ เครื่องน่าจะร้อนพอดู แต่อย่างไร...

ถ้าเสียงถูกหู-ถูกใจ สเป็คอะไร ก็ไม่ใช่ปัญหา

เรื่องมาตรฐานต่างๆ อย่าคิดว่าญี่ปุ่นไม่ลวดลายเวลาขายของนะครับ ขายของทั่วโลก ต้องมีเชิงชั้นกันบ้าง
    จะด้วยชาตินิยม หรืออยากเป็นผู้นำไม่ตามใคร ก็ต้องสร้างมาตรฐานขึ้นมารองรับความคิดตัวเอง

ไม่ง่ายๆ ขายกระจุ๊กกระจิ๊กเหมือน IT Market อิอิอิอิ

OverclockZone Member jarzabrike's Avatar

เคยไปลองฟังชุดคล้ายๆแบบ จำตัวซัพได้เหมือนกันเปรียบเลย ไม่รู้ใช้ชุดนี่ป่าวราคาประมาณ12k เสียงก็โอเคนะครับ

Quote Originally Posted by jarzabrike View Post
    เคยไปลองฟังชุดคล้ายๆแบบ จำตัวซัพได้เหมือนกันเปรียบเลย ไม่รู้ใช้ชุดนี่ป่าวราคาประมาณ12k เสียงก็โอเคนะครับ
    ไม่ใช่ครับตัวนั้นรุ่นเล็กสุด ht 3100 ครับ เป็นแบบ all in one up อะไรไม่ได้เลย

Page 1 of 3 123 LastLast

Bookmarks

Bookmarks