Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยด้วยคับพี่น้องค๊าบ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยด้วยคับพี่น้องค๊าบ

เนื่องด้วยกระผมได้อัพซีพียูจาก 478 /p4 1.8/512/400 เป็น 478/2.4/1M/533 เป็นของมือสองคับ ซึ่งที่คู่มือบอร์ดระบุว่าซัพพอร์ดซีพียูบัส 400/533 และพอเปลี่ยนแล้วไฟจ่ายเข้าบอร์ดปกติ พัดลมทุกตัวทำงาน แต่เครื่องไม่บู๊ต ไม่มีการสำรวจอุปกรณ์ใดๆเลย ทำไรไม่ได้ ไม่ทราบว่าซีพียูตัว2.4เน่ารึเปล่าคับ รบกวนช่วยไขปัญหาด่วนด้วยคับ ขอบคุณล่วงหน้าคับพี่น้องค๊าบ

cpu เน่าเปิดไม่ติดหรอกคับ ลองดูแรมละกัน ถอดมาเอายางลบถูๆ ถ้าไม่ได้ ลองหาแรมตัวอื่นมาลอง

Comment

ต้องลองเปิดกะเครื่องคนอื่นดู ถึงจะรู้ว่าเน่าไม่เน่า

Comment

ใช้บอร์ด อาไรคับ อับเดด BIOS หรือยัง

Comment

อาจเป็นได้ (ว่า CPU มีปัญหา)
          แล้วลองเอา CPU 1.8 GHz ตัวเดียวใส่คืนเทสดูยัง
          ถ้าเปิดติด งั้นลองแฟลช BIOS รุ่นใหม่ๆ ให้เมนบอร์ดดูเผื่อ BIOS เดิมไม่สามารถรองรับ CPU 2.4 GHz ได้
          ถ้าแฟลช BIOS แล้ว ก็ลองใส่ CPU 2.4 GHz เข้าไปลองอีกทีถ้าไม่ได้ ก็จตะมั 2 กรณี
          1. CPU อาจจะเสีย
          2. เมนบอร์ดไม่รองรับ CPU รุ่นนี้

Comment

ต้องลองอัปเดทไบออสน่ะครับ เพราะ ในเว๊บเค้าอัปเดทแต่ MB เราไม่ได้อัปเดท

หรือ CPU อาจจะเสีย หรือ ลืมเสียบสายไฟ ที่เมนบอร์ด

Comment

Working...
            X