Announcement

Collapse
No announcement yet.

AHCI mode มันเร็วกว่า IDE mode ไหมคับ ใครใช้อยู่บ้าง รู้สึกยังไงบ้างคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• AHCI mode มันเร็วกว่า IDE mode ไหมคับ ใครใช้อยู่บ้าง รู้สึกยังไงบ้างคับ

ถ้าเป็นเรื่อง hotplug , NCQ เนี่ยะต้องเป็นโหมด AHCI อย่างเดียว แล้วเรื่องความเร็วละคับ ความเร็วในการเข้าถึงข้อมูล ความเร็วในการ read/write ไฟล์ เป็นยังไงคับ เห็นบางคนบอกช้ากว่า IDE แต่ทำไมผู้ผลิตถึงบอกว่า AHCI น่าจะเร็วกว่า เพราะเข้าถึงข้อมูลแบบข้ามได้ประมาณนี้อ่ะคับ คือ ช่วยให้ HDD ทำงานน้อยลงประมาณนั้นหรือเปล่า ถ้าหลายความเห็นว่าช้าจริงก็จะได้ไม่ใช้คับ อีกอย่างคับ AHCI มีเฉพาะชิพเซ็ท Intel ที่ลงท้ายด้วย R เท่านั้นใช่ไหมคับ คือต้องเป็น Raid ในตัว ส่วนพวกที่ไม่ได้ลงท้ายด้วย R เช่น ICH9 , ICH10 พวกนี้ใช้ไม่ได้ใช่ไหมคับ แล้วฝั่ง Nvidia มีตัวไหนใช้ฟังชั่น AHCI ได้บ้างคับ

มันจะเห็นผลชัดเจนก็ต่อเมื่อ hdd ลูกนั้นมีข้อมูลอยู่เต็มลูกหรือใกล้เต็มครับ

NCQ จะแสดงประสิทธิภาพออกมา

Comment

โฮะๆ ผมเจอปัญหา ICH10R ทำ AHCI ไม่ได้ ใช้ P5Q-E ใครช่วยได้บอกหน่อยเด้

Comment

ใช้ ICH9R รู้สึกนะว่าเร็วขึ้น

Comment

ผมใช้ ich10r mode ahci ของ p5q-e อยุ่นะคับไม่เห็นมีปันหา ผมก็เซ็ต เป็น ahci ปกติ อย่างเด่ว ไม่เห็นมีปันหา ผมว่ามันเร้วกว่า ide นะ ดูจากตอน เทสกะ hdtune มันเร็วขึ้น เวลาใช้จิงก็รู้สึกนะคับ

Comment

ตั้งเป็น AHCI แล้วตอนลงวินโด ทำไงอะครับ ใช้มาตั้งนาน ยังทำไม่เป็น กด F6 ก็ลงไม่ได้

Comment

Originally posted by kidnapped1 View Post
              ตั้งเป็น AHCI แล้วตอนลงวินโด ทำไงอะครับ ใช้มาตั้งนาน ยังทำไม่เป็น กด F6 ก็ลงไม่ได้

ผมก็ตั้งเป็น mode ahci แล้วก็ลงวินโว ตามปกติ ได้เลยอ่ะคับ

ผมตั้งเป็น ahci ทั้ง hdd และ dvd 2ตัว เพราะ sata เหมือนกันมันก็บูตแล้วก็ลงวินโดวได้นะคับ

ไม่รู้ของคนอื่นต้องตั้งอะไรรึเปล่า รอผู้รู้งับ

Comment

p5q-e ต้องเอา driver AHCI ใส่ในแผ่น window ก่อนครับ
                ไม่ต้องกด F6 ไม่ต้องมีิ drives A

Comment

เพิ่มเติมสำหรับบอร์ดของ nvidia นะครับ (ตั้งแต่ nforce 4 ขึ้นมา)

เนื่องจาก ahci เป็นลิขสิทธิ์ของ intel

บอร์ดของ nvidia เลยไม่สามารถทำงานแบบที่เป็น ahci ในลักษณะของ intel ได้

แต่อย่างไรก็ตาม feature หลักๆ ที่มีใน ahci ไม่ว่าจะเป็น ncq หรือ hotplug เมนบอร์ดของ nvidia ได้รองรับ feature เหล่านี้ตั้งแต่ต้นแล้ว เนื่องจาก nvidia ได้ทำการสร้าง ให้เมนบอร์ดรองรับ feature ของ ahci เป็นของตัวเอง จึงไม่จำเป็นที่จะต้องไปซื้อลิขสิทธ์ความเป็น ahci จาก intel

ส่วนเรื่องความเร็วในการอ่านระหว่างของ intel กับ nvidia คงต้องไปดูกันเอาเองแล้วครับ

ps. สำหรับผู้ใช้ nvidia ไม่จำเป็นจะต้อง ลง driver ahci ก็สามารถใช้งาน ncq และ hotplug ได้เลยอัตโนมัติครับ

Comment

เปลี่ยนโหมดแล้วต้องฟอร์แมตHDDด้วยใช่ไหมครับ

Comment

Originally posted by Dej_SAVAGE View Post
                      เปลี่ยนโหมดแล้วต้องฟอร์แมตHDDด้วยใช่ไหมครับ
                      ถูกต้องนะครับ

Comment

Originally posted by reindeeruz View Post
                        เพิ่มเติมสำหรับบอร์ดของ nvidia นะครับ (ตั้งแต่ nforce 4 ขึ้นมา)

เนื่องจาก ahci เป็นลิขสิทธิ์ของ intel

บอร์ดของ nvidia เลยไม่สามารถทำงานแบบที่เป็น ahci ในลักษณะของ intel ได้

แต่อย่างไรก็ตาม feature หลักๆ ที่มีใน ahci ไม่ว่าจะเป็น ncq หรือ hotplug เมนบอร์ดของ nvidia ได้รองรับ feature เหล่านี้ตั้งแต่ต้นแล้ว เนื่องจาก nvidia ได้ทำการสร้าง ให้เมนบอร์ดรองรับ feature ของ ahci เป็นของตัวเอง จึงไม่จำเป็นที่จะต้องไปซื้อลิขสิทธ์ความเป็น ahci จาก intel

ส่วนเรื่องความเร็วในการอ่านระหว่างของ intel กับ nvidia คงต้องไปดูกันเอาเองแล้วครับ

ps. สำหรับผู้ใช้ nvidia ไม่จำเป็นจะต้อง ลง driver ahci ก็สามารถใช้งาน ncq และ hotplug ได้เลยอัตโนมัติครับ
                        โอ้วความรู้

ผมเพิ่งทราบนะเนี่ย ว่าแล้วทำไม เครื่องน้องผม M/B NF6G-VSTA กับ WD 160 มันขึ้นที่ Safely Remove Hardware

Comment

มิน่าล่ะครับ ไม่ต้องลงไดร์ฟเวอร์ก็มี safty remove มาเลย ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ

Comment

Originally posted by tonzakung View Post
                            โฮะๆ ผมเจอปัญหา ICH10R ทำ AHCI ไม่ได้ ใช้ P5Q-E ใครช่วยได้บอกหน่อยเด้
                            ทำได้ครับ....แต่ต้องลง windows ใหม่นะครับ
                            1.copy your sata driver from mainboard to your flopply disk.
                            2.set bios
                            - change to AHCI mode
                            - set first boot at cdrom
                            3.on first screen windows setup press"F6"
                            4.follow upto windows' request................
                            good luck!!

Comment

Originally posted by mengchanchai View Post
                              ทำได้ครับ....แต่ต้องลง windows ใหม่นะครับ
                              1.copy your sata driver from mainboard to your flopply disk.
                              2.set bios
                              - change to AHCI mode
                              - set first boot at cdrom
                              3.on first screen windows setup press"F6"
                              4.follow upto windows' request................
                              good luck!!
                              พอดีแผ่น win + sata driver มันมีแต่ ICH9R เหอๆ ไม่ถึง 10ซะงั้น
                              ต้องสร้าง floppy disk เองอีก

ขอบคุณครับ

Comment

Working...
                              X