overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 15 of 15

Thread: กด power เปิดเครื่อง มันติดและดับ...และเปิด สเตปนี้เป็นที่อะไรครับ

OverclockZone Member acquiesce's Avatar
    นนทบุรี,ติวานนท์,พันทิปงามฯ

Default กด power เปิดเครื่อง มันติดและดับ...และเปิด สเตปนี้เป็นที่อะไรครับ

จริงๆก็ไมได้อะไร เพราะมันก็เปิดได้ แต่ทำไมมันไม่เปิดทีเดียวต้องดับก่อนเปิดใหม่อีกที
    ประมาน2วินาทีครับ P5k-SE

OverclockZone Member penguinbenz's Avatar

PSU น่าสงสัย

ว่าแต่ PSU ท่านยี่ห้อ รุ่นอะไร

OverclockZone Member Beta_501's Avatar

มันเป็นลูกเล่นของ M/B รึเปล่าครับ ไม่แน่ใจนะ พอกดเปิดแล้ว พัดลม CPU มันจะหน่วงเวลาก่อน 2-3 วิ แล้วค่อยหมุน อย่างนี้รุเปล่าครับ

OverclockZone Member Teardrop's Avatar

เป็นระบบ ของ MB Asus มันงับ มะมีอะไร

มันจะ boot defualt bios ก่อน 1 ครั้งงับ แล้วถึงค่อย Boot bios ที่ท่านตั้งไว้ (ติดครั้ง2) เผื่อกรณี bios setting ของท่านมีปัญหา มันจะใช้ bios ที่ Load ไว้ตอน boot ครั้งแรกแทน

ps ขออภัย ลืมชื่อ feature มันละงับ แต่หลายรุ่นละงับที่มี, P5k-R ผมก็เป็น ^^"

OverclockZone Member acquiesce's Avatar

ขอบคุณทุกท่านครับ ดูใน ไบออส หัวข้ออ power ไม่น่าจะมีให้ปรับ - -'

OverclockZone Member greatmazinga's Avatar
    พระราม 2 สุขสวัสดิ์ ทุ่งครุ

Asrock P4i65G กับ P4i45GV (478)
    ของผมก็เป็นครับ มันจะเป็นตอนที่เพิ่งเสียบปลั๊กแล้วเปิดเครื่อง
    แต่ถ้า shutdown แล้วยังไม่ได้ถอดปลั๊ก เปิดเครื่องไม่ก็ติดทันทีครับ

ผมคิดว่า ตัวบอร์ดมันน่าจะเช็คไฟเลี้ยงตัวเองรึเปล่า ผมคิดคนเดียวนะครับ อิอิ

ใช้ได้ปกติครับ ไม่มีปัญหา

OverclockZone Member Masterboy's Avatar
    -:- พระนครศรีอยุธยา -:-

ในเครื่องท่าน ติดตั้งอุปกรณ์อะไรไว้บ้างล่ะครับ PSU จ่ายไฟไม่พอ

User มีปัญหา ห้ามโอน sc's Avatar

ปกติ ผมก็ดับ2ครั้งกว่าติด ถ้าคล็อกต้องรีอีกที

OverclockZone Member pitah's Avatar

น่าจะเป็นแบบที่ท่าน Teardrop บอกของผม P5B ก็เป็น

OverclockZone Member gofaster's Avatar
    ร่มเกล้า ลาดกระบัง

ท่านคล๊อคด้วยใช่ป่ะ ?

กำ สงสัยเกี่ยวกับ clock ด้วยแน่เลย

ขอบคุณทุกท่าน

OverclockZone Member Dej_SAVAGE's Avatar
    คาร์ฟูร์ศรีนครินทร์

เป็นเหมือนกันเวลา OC ครับ

OverclockZone Member sbv500's Avatar

คงเพราะ oc กับ รุ่นบอดคับ เมื่อก่อน ผมใช้ p5k-r แล้ว oc ก็มีอาการแบบนี่ กดเปิดแล้วติด แล้วดับ ไปประมาน 2 วิแล้วก็ติดเอง แต่ใช้ได้ดีไม่มีปันหา แต่ตอนนิเปลี่ยนมา p5q-e oc เหมือนกัน แต่ไม่มีอาการดังกล่าว

OverclockZone Member

Asrock P4i65G กับ P4i45GV (478)
    ของผมก็เป็นครับ มันจะเป็นตอนที่เพิ่งเสียบปลั๊กแล้วเปิดเครื่อง
    แต่ถ้า shutdown แล้วยังไม่ได้ถอดปลั๊ก เปิดเครื่องไม่ก็ติดทันทีครับ

ผมคิดว่า ตัวบอร์ดมันน่าจะเช็คไฟเลี้ยงตัวเองรึเปล่า ผมคิดคนเดียวนะครับ อิอิ

ใช้ได้ปกติครับ ไม่มีปัญหา

บอร์ดผมรุ่นเดียวกับข้างบนเลยครับ เป็นเหมือนกัน
    ไม่รู้ใช่สาเหตุไฟไม่พอรึเปล่า

OverclockZone Member Teardrop's Avatar

อะ ผมหาเจอละ... ที่เคยหาไว้

จาก FAQ ของ Asus

Question
    My system sometimes may need to power up and down twice before entering OS.
    Is this normal?

Answer
    This is normal if any of the following conditions are true:
    1. The very first time for system to power up after AC power off.
    2. Has just save and exist BIOS setup screen after setting system to overclock to an extensive level.
    3. Have just adjusted memory or FSB setting in BIOS.

System will require a complete system reset (i.e. cold off) to stablize system clock if any of the conditions listed above are true.

http://support.asus.com/faq/faq.aspx...Language=en-us

(ขออนุญาติแปลอย่างย่อนะงับ)

คำถาม
    ทำไมเปิดเครื่อง แล้วมีการ boot 2 ครั้ง ติดแล้วดับแล้วติด

ตอบ
    เป็นปกติของระบบถ้า หนึ่งในข้อแม้เป็นจริง ...

1. เป็นครั้งแรก ที่เปิดเครื่อหลังจากมีการ ตัดไฟที่จ่ายเข้าเครื่อง (ปิด สวิตหน้าเครื่องแต่สายไฟ ยังเสียบ ไม่สับสวิตไฟ มะนับนะงับ)
    2. หลังจากการแก้ค่า Bios ... แล้ว save โดยมีการ OC
    3. พึ่งมีการ เปลี่ยนค่า FSB หรือ memory ใน bios

ระบบต้องการ reset ตัวเองอย่าง สมบูรณ์ (i.e cold off) เพื่อให้ system clock คงที่ ถ้าข้อแม้ข้างบนอย่างใดอย่างหนึ่งเกิดขึ้น

ps asrock มานเครือเดียวกันงับ ^^'

Bookmarks

Bookmarks