Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอถามอะไรแบบไม่ฉลาดซักหน่อยนะครับ เกี่ยวกับ VGA

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอถามอะไรแบบไม่ฉลาดซักหน่อยนะครับ เกี่ยวกับ VGA

สมมติว่า ตอนนี้ผมใช้ PSU ต่ออุปกรณ์ทั้งหมดในเคส เป็น วัตต์ละบาท 450w
    ใช้งานได้ปกติ

แล้วผมอยากจะซื้อ HD4870X2 มา เสียบเข้าไปเพิ่ม แน่นอนว่า PSU เดิมๆเอาไม่อยู่แน่ๆ

แต่ครั้นจะไปซื้อ PSU watt เต็ม สูงๆ แพงๆก็คิดว่าเปลืองงบ

เลยเกิดความคิดว่า จะใช้ PSU slim case ตัวเล็กๆมาจ่ายไฟให้ GPU เดี่ยวๆเฉพาะการ์ดเลยได้ไหม

แบบว่า ใช้ PSU 2 ตัว ใน 1 case โดยอาจจะโมcase นิดหน่อย

ที่ผมพูดมา มันทำได้ไหมครับ

ทำได้มั้ย
    - ทำได้ครับ แต่ถ้าไม่ชำนาญจริงๆ ก็ไม่ควรจะเสี่ยงนะครับ เพราะ ถ้าพลาดนี่อาจจะไม่ใช่แค่ PSU เท่านั้นะครับที่เสียหาย แล้วยิ่ง PSU ที่ใช้กับเคส Slim ชื่อก็บอกอยู่แล้วว่าใช้กับเคสที่มีอุปกรณ์ไม่มาก เอามาต่อกับ 4870X2 ผมว่าไม่ไหวครับ ดี ไม่ดี ไปทั้งระบบเลยครับ ซึ่งจะทำให้ท่านใส่ใจกับ PSU ไปตลอดชีวิตเลยครับ

งานนี้ได้ไม่คุ้มเสียครับ

อยากได้ 4870X2 จริงๆ ผมแนะนำว่า ควรเพิ่มงบสำหรับ PSU ด้วยครับ

Comment

ตามพี่ท่านครับ ของแบบนี้มานไม่เหมือนกันเด๊ะ จ่ายไฟมาไม่เหมือนกัน อันตรายง่ะได้ไม่คุ้มเสียครับพี่น้อง

Comment

ขอบคุณครับ ถามเพิ่มอีกนิด แล้วถ้าเราใช้ PSU 500W เต็ม จะเอาอยู่ไหมครับ กับ 4870X2

ถามไว้เพราะผมไม่อยากเสียเงินกับ PSU มากเกินไป

Comment

Originally posted by axel View Post
          ขอบคุณครับ ถามเพิ่มอีกนิด แล้วถ้าเราใช้ PSU 500W เต็ม จะเอาอยู่ไหมครับ กับ 4870X2

ถามไว้เพราะผมไม่อยากเสียเงินกับ PSU มากเกินไป
          ควรจะซัก 600 ขึ้นไปนะครับ

Test system and Configuration
          CPU: Intel Core 2 Duo E8500 @ 3.600 MHz (400x9)
          Board: Asus P5N-D (Nforce 750i SLI chipset)
          RAM: 2 x 2.048 MiByte DDR2-800 (5-5-5-15)

http://www.pcghx.com/aid,653537/Revi...iewed/&page=11

Comment

Working...
          X