Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่อง raid 0 หน่อยคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่อง raid 0 หน่อยคับ

ระหว่าง

wd160 buffer 8 *2 ต่อraid

กับ

wd160 buffer 8 + wd320buffer 16

อันไหนจะแรงกว่าอ่าคับ

320G แพงกว่านิดเดียวเองเลย

ปล.ผมมี160g อยู่

ถ้าจะต่อ raid ผมว่าน่าจะเป็น รุ่นเดียวกันนะครับ แต่อันนี้ไม่แน่ใจรอท่านอื่น ล่ะกัน

Comment

ต่อ raid ต้องเป็นฮาร์ทดิสที่มีขนาดเท่ากันและเป็นรุ่นเดียวกันครับ ส่วนความแรง 160*2 แรงกว่าแน่นอนครับ

Comment

อัน 160+320 เน้นจุอ่าคับ
        แต่เห็นมันบัฟเฟอร์เยอะกว่าเลยสงสัยว่ามันจะแรงกว่าตัว160ที่บัฟเฟอร์น้อยกว่าแต่ต่อraid มั้ยอ่ะคับ

Comment

เอา 320มาต่อกะ 160 เนื้อที่หลังต่อเรดก้อ 320 คับ หายไป 160 ไม่คุ้ม ผมเข้าใจถูกป่าว เพราะเหมือนทราบมาว่า มันเอาความจุตัวน้อยสุด คูณ จำนวน Hdd(ส่วนเรื่องต่างรุ่นต่างยี่ห้อไม่แน่ใจ แต่มีคนบอกมาว่าน่าจะทำได้นะ ขอให้บัฟเฟอร์ เท่ากันอะคับ)

Comment

สรุปก็คือ

160*2ต่อraid0

ดีกว่า

160+320 แบบไม่raid

อย่างงี้หรือป่าวคับจะได้ซื้อมาจัดการเลย
            แล้วต่อraid แล้วพื้นที่จะหายไปมั้ยคับแล้วถ้า160*2จะได้พื้นที่ประมาณเท่าไร
            คงามเร็วที่ออกมาจะเป็นที่น่าพอใจในระดับไหนอ่ะคับ

Comment

160+160 = 320

160+320 = 320 ครับ

ถ้าอยากได้ความจุก็ เอา320 มาไม่ต่อเรดดีกว่า

Comment

แล้วความเร็วของการต่อ raid0 160+160

จะเร็วกว่า160+320ไม่ต่อraid มากมั้ยอ่ะคับ

Comment

Working...
                X