overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 9 of 9

Thread: จะซื้อเลนส์ Canon อาิทิตย์หน้า (ขอคำแนะนำด้วยครับ)

OverclockZone Member

Unhappy จะซื้อเลนส์ Canon อาิทิตย์หน้า (ขอคำแนะนำด้วยครับ)

ตั้งใจว่าจะซื้อเลนส์สักตัวครับตอนนี้ใช้ 450D + Kit
    เลยอยากได้เลนส์เพิ่มเอาไว้ถ่ายภาพบุคคลและมาโครนิดหน่อย
    กำลังลังเลระหว่าง 2 ตัวนี้ครับ (อยากได้ของ Canon อ่ะ)
    1) Canon EF-S 55-250mm f/4-5.6 IS
    2) Canon EF 75-300mm f/4-5.6 III USM

ตัวที่ 1) มี IS แต่ตัวที่ 2) มี USM
    เอาไงดีครับ สับสนแล้ว.....

**ถ้าท่านใดมีตัวอย่างภาพถ่ายจาก Lens 2 ตัวนั้นให้ดูด้วยจะเป็นพระคุณมากเลยครับ

OverclockZone Member Fon589's Avatar

ผมเพิ่งสอย 55-250IS มาเมื่อวานเอง วันนี้ก็เอาออกงานเลย ลุย trip ครั้งที่ 4 เดี๋ยวยังไงรอดูภาพได้อ่ะคับ
    ก็ประทับใจ IS เลยนะเทเลไกลๆ ช่วยได้เยอะจริงๆ แอบถ่าย แคนดิด เงี้ย ช่วยลดการเบลอได้เลย ผมว่าคุ้มคับ ส่วน USM นี้ผมไม่เคยลองจริงๆจังๆ เลยรอท่านอื่นดีกว่าคับ - -"

OverclockZone Member kenji_shinoda's Avatar

55-250 คับ คุณภาพคุ้มราคา เทเลได้ISมา ช่วยได้เยอะเลยคับ

แต่ยังไงก็ไปลองดูตัวจริงที่ร้านก็ดีคับ ว่าชอบตัวไหนมากกว่ากัน

OverclockZone Member OJARU's Avatar

Canon EF 75-300mm f/4-5.6 III USM

ไม่น่าเล่นอ่ะครับ คุณภาพไม่ค่อยดี ซิกม่า 70-300 ยังดีกว่าอีก

่ใจก็เริ่มเอียงๆไปทาง EF-S 55-250mm f/4-5.6 IS นิดนึงแล้ว
    อยากดูตัวอย่างภาพจัง.....
    เงินใกล้ออกแล้ว.....เครียด! กล้วตังค์จะหมดก่อนครับ
    ยังไงภายในอาทิตย์หน้านี้ต้องตัดสินใจซื้อสักตัวแล้ว

OverclockZone Member jjackk's Avatar

ถ้าคุณมีเลนส์คิดอยู่แล้ว แนะนำตัวนี้เลยครับ ตามโจทน์เลย
    มาโครแท้ๆ และเป็นเลนส์เทเลด้วย ถ้าเบื่อไม่ชอบขายต่อราคาไม่ตกอีกตะหาก

http://www.shutterphoto.com/shop/product.aspx?pid=123

สว่างด้วย 2.8 ตลอดช่วง

OverclockZone Member spin 9's Avatar

เคยจับมาทั้งสองตัว ถึงจะไม่เคยเป็นเจ้าของ แต่ขอแนะนำตามที่รู้

ช่วงไกลกว่า 200mm ยิ่งเจอตัวคูณ crop factor 1.6x ของกล้อง 450D
    กลายเป็นระยะไกลกว่า 320mm
    ที่ระยะนี้ ถ้าไม่มี IS ช่วยลำบากน่าดูน่าชมครับ
    แถม f ค่อนข้างแคบ (f/5.6 ที่ระยะเทเลสุด)
    ค่อนข้างจะใช้ลำบาก หากสภาพแสงไม่ดีจริง

ถ้ามีให้เลือกแค่สองตัวนี้ EF-S 55-250mm f/4-5.6 IS กินขาด
    เรื่องไม่มี USM ไม่น่าห่วง
    ถึงเลนส์ตัวนี้จะใช้มอเตอร์โฟกัสแบบ micro motor AF
    ซึ่งโฟกัสได้ "ช้า" แต่ยังคงได้เรื่องความแม่นยำอยู่
    เรื่องการใช้งานสะดวก ตัวนี้ชนะครับ

แต่ถ้าไปดูอีกตัว EF 75-300mm f/4-5.6 III USM
    ตัวนี้เลนส์แข็งแรงกว่ามาก บิวท์ดีกว่ามาก โฟกัสเร็วกว่ามาก
    และที่สำคัญคือ ให้ภาพที่ดีกว่า หากเทียบกับ 55-250mm
    แต่ข้อจำกัดเยอะกว่าพอสมควร ต้องได้แสงเพียงพอ
    และมือต้องนิ่งพอ
    แถมโอกาสที่จะได้ใช้งานในช่วงไกลถึง 300mm (x1.6 = 480mm) คงน้อยมากๆ

โดยรวม ถ้าให้เลือกแค่สองตัวนี้จริงๆ
    อยากแนะนำ EF-S 55-250mm f/4-5.6 IS มากกว่า
    ถึงแม้เลนส์ทั้งสองตัว จะไม่ได้เฉียบ คม คลิกก็ตาม

แต่ถ้าไม่สนใจเรื่องซูม ...
    ไม่ลองดูตัวอื่นเป็นตัวเลือกหน่อยเหรอ... f/4-5.6 อึดอัดนะ

ถ้าเป็นผม เอา 55-250 is ดีกว่า มี is ไว้ช่วย ตอนเทเลด้วย

แต่ผมเชียร์จริงๆ 70-200 2.8 is ครับ อิอิ ^______^

OverclockZone Member Fon589's Avatar

ดูรูปจาก 55-250is ได้ จากที่ผมโพส ได้เลยคับ ส่วนใหญ่จะถ่ายจาก 55-250is กำลังเห่อ อิอิ
    http://forums.overclockzone.com/foru...=248528&page=2

Bookmarks

Bookmarks