Announcement

Collapse
No announcement yet.

จูนหัวอ่าน ไดรว์DVD-RW มันยากไหมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จูนหัวอ่าน ไดรว์DVD-RW มันยากไหมครับ

ตัวเก่าที่เสียเป็น asus 1608P3S มันเสียแล้ว ตอนนี้ซื้อตัวใหม่มาครับ (Asus อีกนั่นแหล่ะ)
    ไม่รู้จะทำยังไงกับตัวเก่าได้บ้าง ก็ลองๆมาแกะลองวิชาดูบ้าง

ตัวเก่าเสียทั้งๆที่มันอายุ 1ปี4เดือนเท่านั้น (หมดประกัน4เดือนเอง แต่ Lite-on CD-RW 5ปีแล้วมันยังไม่พังเลย)
    อาการคือ ไม่เห็น แผ่นเลย กดเปิดที่ไดรว์จะขึ้นว่าให้ใส่แผ่น
    ไม่ว่าจเป็น CD หรือ DVD ทั้งลองอัพเฟิร์มแวร์ ล้างหัวอ่าน จนลมเป่าเลนส์แล้ว
    หลังจากซื้อตัวใหม่มาก็แกะมันครับ ลองปรับจูนหัวอ่านดูหลายครั้งมาก ถอดเข้าๆออก 2 วันที่ผ่านมา
    จนกระทั่งมัน อ่านแผ่น CD กับ CD-RWได้ แต่ใช้ลบแผ่น CD-RWไม่ได้
    แต่แผ่น DVD ยังไม่เห็นแผ่นเหมือนเดิม

ตามอ่านบทความในหนังสือ+ในเน็ต เห็นว่าสมัยก่อนจูนแค่CDนั้นง่าย แต่พอมีDVDรวมมาด้วยยิ่งซับซ้อนเข้าไปอีก
    ผมต้องหมุนไปทางไหนครับ ซ้าย-ขวา แน่น-หลวม?
    ใครเคยลองทำมาก่อน ขอคำแนะนำผมด้วยจะประหยัดเวลาลองผิดลองถูกได้เยอะ
    ถ้ารู้แล้วผมจะมาเผยแพร่ครับ ว่าทำยังไง

เคยอ่านในห้องซื้อขาย นานมากแล้วเจอมีคนนึงรับแต่ว่าก็มีคนอื่นมาบอกว่าเอาไปซ่อมแล้วมาขายแพง ก็มีคนมาเถียงประมาณว่า หมอรักษาคนไข้ คิดเงิน ประมาณนี้
    ใครพอจะจำ จขกท.นั้นได้บ้างครับ ในกระทู้นั้นผมจำคุณ วิรุณ wi-roon wi-run ได้คนเดียวว่าเอาวิธีซ่อม DVD มาแปะทำนองนั้น ใครความจำดีบ้างครับ ?

up กระทู้ตัวเองหน่อย

Comment

วันนี้ดีใจ ทำให้อ่าน CD CD-RW DVD DVD+Rได้แล้วครับ

แต่มันยังไม่เห็น DVD-R เฉพาะยี่ห้อ Princo ด้วย
      แต่ DVD+Rยี่ห้ออื่นๆ มันมองเห็นแต่อ่านได้อย่างเดียว
      ส่วน CD CD-RW ยังไม่ได้ทดลองเขียน ไม่รู้ว่าได้ไหม ?

ผมควรจูนต่อดีไหมครับ หรือว่าให้มันแค่อ่าน DVD ได้ก็พอ

ตอนจูนผมหมุนให้หลวมสุดแล้ว หมุนเข้าตามเข็มนาฬิกา รอบละครั้งก่อนเปิดเครื่อง ครับ ลองมา 2-3 วันแล้ว
      ขี้เกียจเปิดปิดวันละหลายๆ รอบ

Comment

ทำไงอะท่าน ว่าจะจูนมั่ง

ของผมไม่อ่านแผ่นซะงั้นอะ

Comment

แกะเลยครับ ให้หมดประกันแล้วนะ
          ลองล้างหัวอ่านก่อน
          ตัวข้างในมันที่ด้านบน ใต้ที่ใส่แผ่น
          อยู่ข้างๆหัวอ่านมัน มีน็อตให้เราหมุนอยู่
          ตรงนั้นแหล่ะ หมุน จูน ลองไปเรื่อยๆ
          นานหน่อยล่ะ

ภาพคล้ายๆนี่
          Last edited by prathanc77; 28 Jul 2008, 14:34:11.

Comment

อาว งงดิ จขกท. มาตั้งถาม แต่กลายเป็นว่า จขกท. เป็นผู้รู้เองซะงั้น ฮ่า ๆ

Comment

มางง-ฮ่า ด้วยคน 5555+

Comment

ความรู้ครับ จดๆๆ

Comment

เคยเห็นรุ่นพี่ทำให้ดูนะครับ แกเอาหูฟังมาต่อที่ด้านหน้าเครื่อง DVD(ถ้ามี)ต่อสายหลังเครื่องไปที่การ์ดเสียงแล้วใส่แผ่นออดิโอซีดีครับจากนั้นก็ฟังเพลงผ่านทางหูฟังแล้วก็จูนไปเรื่อยๆแต่ต้องหมุนทีละนิดนะครับ ย้ำว่านิดเดียวเท่านั้นครับจูนไปจนกว่าเพลงมันจะเล่นต่อเนื่องกันจนไม่สะดุดน่ะครับ แต่ต้องใช้ความแม่นนิดนึงไม่งั้นอาจมีพัง แหะๆ ลองๆกันดูครับผมก็ไม่เคยลอง เคยแต่ดูเค้าทำ

Comment

อืม ที่คุณ Boomer บอกได้ความรู้เลย

DVD สมัยนี้ไม่มีรู้เสียแล้วสิครับ
                    ตอนนี้ ผมหมุนทีนึง 90 องศา
                    สงสัยต้องใช้ความอดทนมากกว่าให้มันอ่านได้ทุกแผ่น
                    ไม่แน่ เอาแค่ เล่น DVD อย่างเดียวก็พอ
                    เพราะ เจ้าตัวเค้าได้ตัวใหม่ไปแล้ว

Comment

ความคิดเห็นที่ 9

ตัวความต้านทานที่หมุนหน่ะ ค่ามันเปลี่ยนแค่ 1 รอบเท่านั้นครับ
                      สมมติว่า 1รอบ เท่ากับ 60 นาที เหมือนหน้าปัดนาฬิกา
                      ลองหมุนตาทเข็ม ทีละ 5-10 นาที ดูครับ
                      แล้วรู้สึกว่า ตัวหมุนของ CD กับ DVD จะแยกกันนะครับ

ไหนๆมันก็ใช้ไม่ได้แล้ว ลองเอามาจูนเล่นดูก็สนุกดีครับ

จากคุณ : tete - [ 28 ก.ค. 51 1405

Comment

ความคิดเห็นที่ 11

แนะนำใช้กล่อง External HDD ครับ ผมใช้อยู่

เอาแต่ชุดสายแพกับสายไฟน่ะครับมาใช้

ผมเคยลองทำอยู่นะหมุนๆ มันก็ได้แต่ไม่สมบูรณ์
                        เกยเอามาไรท์ดู ปรากฏว่าไรท์ได้ แต่แผ่นเสียหมดเลย

จากคุณ : so_love1 - [ 28 ก.ค. 51

Comment

พอดีแก้ได้แล้ว ขอแปะวิธีไว้หน่อย
                          เผื่อมีประโยชน์

ความคิดเห็นที่ 1

ตอนนี้อยากให้มันอ่านได้แค่ DVD ก็ยังดีครับ

จากคุณ : จขกท. - [ 27 ก.ค. 51

ความคิดเห็นที่ 2

ซื้อไม่ ไม่ถึงพันครับ

เลือก LiteON / LG สิ

จากคุณ : Mdiic~* - [ 27 ก.ค. 51 22:00:09 ]

ความคิดเห็นที่ 3

ซื้อไปแล้วครับ คุณ Mdiic~*
                          ขอลอง asus อีกสักครั้ง
                          เครื่องหน้าผมเลือก LG แน่นอน

ตอนนี้คิดว่าจะทำไงกับไดรว์ที่มันเสียนี่ครับ

จากคุณ : จขกท. - [ 27 ก.ค. 51 22

ความคิดเห็นที่ 4

ลองเล่นก็ได้ครับ
                          DVD เวลาจูนก็ลองหาแผ่นหนัง
                          มาเปิดแล้วจูนจนกว่ามันอ่านได้
                          แต่กรณีนี้หาจังหวะกลางๆยากนะ
                          ต้องหาแผ่นDVD ที่กลางๆที่สุด
                          เพราะคุณอาจจูนดูได้แผ่นนี้แผ่นเดียว
                          แต่พอDVDตัวอื่นอาจอ่านไม่ได้
                          รวมทั้งcd ด้วย

จากคุณ : chuckie - [ 28 ก.ค. 51 0044 A:58.8.177.49 X: ]

ความคิดเห็นที่ 5

โอย รู้แบบนี้เข้า ฟังดูยากเข้าไปอีก
                          ขอบคุณครับ ที่มาแชร์ความรู้ให้

จากคุณ : จขกท. - [ 28 ก.ค. 51 0257

ความคิดเห็นที่ 6

ผมเลือกซื้อ Lite-on กับ LG ไปนานแล้ว เล่น Pioneer ดีกว่า หายากหน่อยแพงกว่า แต่คุ้มค่าโค้ด ๆ ครับ

จากคุณ : i_azz - [ 28 ก.ค. 51 1052 ]

ความคิดเห็นที่ 7

เช้านี้ ก่อนเปิดเครื่องลองจูนก่อนทุกครั้งครับ

วันนี้ดีใจ ทำให้อ่าน CD CD-RW DVD DVD+Rได้แล้วครับ

แต่มันยังไม่เห็น DVD-R เฉพาะยี่ห้อ Princo ด้วย
                          แต่ DVD+Rยี่ห้ออื่นๆ มันมองเห็นแต่อ่านได้อย่างเดียว
                          ส่วน CD CD-RW ยังไม่ได้ทดลองเขียน ไม่รู้ว่าได้ไหม ?

ผมควรจูนต่อดีไหมครับ หรือว่าให้มันแค่อ่าน DVD ได้ก็พอ

จากคุณ : จขกท. - [ 28 ก.ค. 51 1224

ความคิดเห็นที่ 8

ตอนจูนผมหมุนให้หลวมสุดแล้ว หมุนเข้าตามเข็มนาฬิกา รอบละครั้งก่อนเปิดเครื่อง ครับ ลองมา 2-3 วันแล้ว
                          ขี้เกียจเปิดปิดวันละหลายๆ รอบ

จากคุณ : จขกท. - [ 28 ก.ค. 51

ความคิดเห็นที่ 9

ตัวความต้านทานที่หมุนหน่ะ ค่ามันเปลี่ยนแค่ 1 รอบเท่านั้นครับ
                          สมมติว่า 1รอบ เท่ากับ 60 นาที เหมือนหน้าปัดนาฬิกา
                          ลองหมุนตาทเข็ม ทีละ 5-10 นาที ดูครับ
                          แล้วรู้สึกว่า ตัวหมุนของ CD กับ DVD จะแยกกันนะครับ

ไหนๆมันก็ใช้ไม่ได้แล้ว ลองเอามาจูนเล่นดูก็สนุกดีครับ

จากคุณ : tete - [ 28 ก.ค. 51

ความคิดเห็นที่ 10

ออ 1รอบเองถึงจะเปลี่ยนหรือครับ
                          แบบนี้นี่เอง รู้แบบนี้ได้ประหยัดเวลาหน่อย
                          ตอนนี้อ่านทั้ง 2แผ่นได้ครับ แต่ไรท์ อะไรยังไม่ได้

มีคนบอกว่าเมื่อก่อนถ้ามีรูเสียบหูฟังให้ต่อเล่นแผ่น
                          แล้วฟังเพลงเอาจนได้ค่าที่มันอ่านเพลงไม่กระตุก

สมัยนี้ไม่มีรูเสียบแล้วสิครับ

จากคุณ : จขกท. - [ 28 ก.ค. 51 22:08:23

ความคิดเห็นที่ 11

แนะนำใช้กล่อง External HDD ครับ ผมใช้อยู่

เอาแต่ชุดสายแพกับสายไฟน่ะครับมาใช้

ผมเคยลองทำอยู่นะหมุนๆ มันก็ได้แต่ไม่สมบูรณ์
                          เกยเอามาไรท์ดู ปรากฏว่าไรท์ได้ แต่แผ่นเสียหมดเลย

จากคุณ : so_love1 - [ 28 ก.ค. 51 2353 ]

ความคิดเห็นที่ 12

อืม ใช้กล่อง USB แล้วจะสะดวกขึ้นจริงๆ ด้วย
                          ขอบคุณที่เข้ามาเสนอแนะวิธีครับ

วันนี้ลองจูนดูอีก ของเดิมที่อ่าน CD DVD กลับไม่อ่านอะไรเลย เดี๋ยวจะลองดูอีก

จากคุณ : จขกท. - [ 29 ก.ค. 51 1136

ความคิดเห็นที่ 13

สุดท้าย

ผมหยุดอยู่ที่ อ่านแค่ DVD CD ครับ มากกว่านี้ไม่ไหว

จากคุณ : จขกท.

Comment

เดี๋ยวไว้ลองบ้างมีอยู่ตัวไม่อ่านบางเเผ่น หรือไรท์เเล้วอ่านไม่ได้

Comment

เขียนใหม่อีกรอบ

ถ้าอาการของคุณแค่มันไม่อ่านแผ่น
                              ให้เริ่มที่

- ล้างหัวอ่าน
                              - ลองอัพเฟิร์มแวร์ตัวใหม่
                              - ย้ายเครื่อง
                              - เปลี่ยนแผ่นที่ใช้
                              - ลงเนโรเวอร์ชั่นใหม่
                              - ถ้าไม่หายแล้วประกันก็หมด ทำตามผมเลยครับ
                              ถอดฝาครอบออกมาเลย ใช้ทริคหน่อย
                              เหมือนเคยเห็นมีเว็บนึงมีวิธีถอดละเอียด
                              แต่ถ้าเดาสุ่มไปไม่อยากครับ

หาเจ้านี่ให้เจอ

ลองเอาที่เป่าฝุ่นที่ช่างกล้องใช้มาเป่าดูก่อน ถ้ายังไม่ได้ ก็เริ่มใช้ไขควงไข น็อตด้านข้างนั่นเลยครับ

ผมเริ่มจากคลายให้สุดก่อน แล้วไขไปเรื่อยๆ จำได้ก็ดีว่า ครึ่งรอบ หรือรอบครึ่ง ช่วงแรกๆ ตอนคลายสุดนี่ เปิดอ่านแผ่นไม่ได้เลย ต้องช่วงที่หัวอ่านได้ระดับไม่ เอียงไปทางใดทางนึง (ตอนคลายสุดจะเอียงมากเพราะมีสปริงดันไว้)

ผมลองหลายวันมาก เพราะ ไม่ได้เปิดเครื่องบ่อย เลยลองไข ทุกวันก่อนเปิดเครื่องกว่าจะได้ก็นานพอดู

ถ้ามีกล่อง USB ก็จะช่วยได้มากครับ ไม่ต้องถอดเข้าออกบ่อย
                              แต่ถ้าลองไรท์ยังไงก็คงต้องต่อกับเคสปกติ

ให้ แนวทาง หวังว่าพอช่วยได้นะครับ สู้ๆ
                              มีอะไรสงสัย pm ถามได้ครับ

วิธีถอดไดรว์ครับ ที่จริงมันลงในหนังสือ คอมมาร์ท
                              แต่เว็บ itharem คงเจ๊งไปแล้ว
                              แต่อากู๋(เกิ้ล) เก็บลิงค์ไว้ ลองดูแนวทางการรื้อนะครับ

http://209.85.175.104/search?q=cache...lnk&cd=3&gl=th
                              Last edited by prathanc77; 16 Oct 2008, 15:50:38.

Comment

Working...
                              X