overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 22

Thread: อยากรู้สาเหตุที่ psu น๊อค

OverclockZone Member niter's Avatar

Talking อยากรู้สาเหตุที่ psu น๊อค

สาเหตุส่วนใหญ่มาจากอะไรคับ ใช่ไฟไม่พอหรือเปล่า
    ประมาณว่าเปิดเครื่องปุ้บมีเสียงดัง ฟรึ่บ เหนตำตาว่ามีไฟช๊อตที่ psu แล้วควันก็ออกจาก psu ไหม้เรียบร้อย
    สาเหตุส่วนใหญ่เกิดจากอะไรหรอคับ psu ที่หมายถึงนี้หมายถึง psu ธรรมดานะคับ บ้านๆ
    แล้วถ้าเปลี่ยนไปใช้ของที่ดีกว่าโอกาส น๊อคมันจะมีน้อยลงไหมคับผม

ขอบคุณคับ
    Last edited by niter; 28 Jul 2008 at 15:49:50.

OverclockZone Member niter's Avatar

ดันไปค้นหาผู้รู้

OverclockZone Member nathakai's Avatar

แน่นอนครับว่าของที่มียี่ห้อย่อมดีกว่า...ที่สำคัญจ่ายไฟได้เต็มวัตต์กว่าครับ...
    ส่วนสาเหตุที่เสียก็คือ 1.อุปกรณ์ไม่ได้คุณภาพ ( ลดต้นทุนการผลิต ) 2.จ่ายไฟไม่พอกับโหลดที่ต้องการ
    3.สภาพแวดล้อมขณะที่ใช้งาน 4 ฝุ่น 5..คิดไม่ออกครับ..
    สรุปว่าใช้ของที่มีคุณภาพดีกว่าครับ ดีกว่าที่จะมานั่งเสียใจภาพหลังเพราะเหนียวตังค์

OverclockZone Member

หุ หุ Enermax 465 ของผมยังเป็นเลยครับผม เปิดสวิทช์ UPS ปุ๊บ ไฟแลบปั๊บ ยังไม่ทันกดเปิดเครื่องเลย สิ้นชีวิต
    อนาถ เอาไให้ช่างดูแล้ว ไม่รู้จะซ่ิอมได้ไหม ตอนนี้ เอา TAGAN TG500 U38 มาแทนแล้ว

OverclockZone Member =cR@Zy='s Avatar

เสียบปลั๊กหลวมรึเปล่าครับ

OverclockZone Member boat0057907's Avatar

ถ้า PSU มัน ไหม้มีผลกระทบกับเครื่องไหมอะ - -"

ขอบคุณหลายๆผู้รู้คับ
    เรื่องผุ่นนี่มีส่วนผมเลย เป่าทุกๆ 1 อาทิตย์เลย อนึ่งจ่ายไฟไม่พอนี่ไม่รู้เหมือนกัน
    เพราะว่าผมเองก้ไม่ได้เสริมอะไรลงไปมากมาย แค่ hdd1 vga1 dvd-rom 1
    เองคับผม ขอบคุณหลายๆความคิดเห็นคับ

ว่าแล้วเด่วไปหรอย psu ใหม่เรยดีกั่วมีตัวไหนแนะนำคับ

OverclockZone Member Pikba's Avatar

Quote Originally Posted by nathakai View Post
    แน่นอนครับว่าของที่มียี่ห้อย่อมดีกว่า...ที่สำคัญจ่ายไฟได้เต็มวัตต์กว่าครับ...
    ส่วนสาเหตุที่เสียก็คือ 1.อุปกรณ์ไม่ได้คุณภาพ ( ลดต้นทุนการผลิต ) 2.จ่ายไฟไม่พอกับโหลดที่ต้องการ
    3.สภาพแวดล้อมขณะที่ใช้งาน 4 ฝุ่น 5..คิดไม่ออกครับ..
    สรุปว่าใช้ของที่มีคุณภาพดีกว่าครับ ดีกว่าที่จะมานั่งเสียใจภาพหลังเพราะเหนียวตังค์
    ข้อ 5. อย่าเสียบปลั๊กคอมไว้กับเครื่องใช้ไฟฟ้า ที่มันมีการตัดไฟ เช่น ตู้เย็น

OverclockZone Member merlix's Avatar

1.ไฟกระชาก PSU ถูกๆ มันไม่มีตัวป้องกัน
    2.จ่ายไฟไม่พอกับ อุปกรในเครื่อง
    3.วัสดุที่นำมาผลิตเกรดต่ำ / เนื้องานไม่ปราณีต
    4.โหลด เกินกำลัง เปนเวลานานๆ เช่น ENEMAX 460WATT แต่อุปกรณ์ในเครื่องใช้ไฟ 520WATT มันก้ยังใช้ได้น้ะ ถือว่า PEAK LOAD แต่มันจะไปเร็ว
    5.กระแสไฟแถวบ้านท่านไม่นิ่ง
    6.รัดวงจร
    7.ความร้อน
    8.เสียบปลั๊กหลวม
    9.เสื่อมตามกาลเวลา
    10.จิ้งจกเข้าไปทำรัง

ที่เคยเจอมาทำให้ PSU ไหม้
    1. ความชื้น
    2. จิ้งจกเขาไปใน PSU มันช๊อต

จิ้งจกนี่มีสิทแหะสงสัยต้องรื้อดู อิอิขอบคุณคับ

OverclockZone Member aekshow's Avatar

ผมเจอมา3ใน4เครื่อง จิ้งจกย่าง เกรียม สุก น่ากินมากๆ

OverclockZone Member linglom's Avatar

ที่เคยเจอ...
    1.ความเสื่อมของวัสดุ
    2.ไฟฟ้า 220v. ไม่นิ่ง

OverclockZone Member Dej_SAVAGE's Avatar
    คาร์ฟูร์ศรีนครินทร์

ดวงก็มีส่วนนะครับ

OverclockZone Member darkpippo's Avatar

อาการของผม ช่างแถวปิ่นเกล้า บอกว่า สายไฟบ้านจ่ายไฟไม่นิ่ง อุปกรณ์ในเครื่องก็มากเกินไป
    ตอนนั้นเลยถอย PSU NONAME ใช้ได้ 3-4วันระเบิด กลับมาช่างบอก สงสัยหยิบลูกผิด 5 5 5
    ตอนนี้ใช้มากับเคส X-CORE PSU 450W อัดพัดลมไป 6 ตัว ใช้ได้ 5 เดือน จอฟ้า ใส เลย
    สงสัยต้องซื้อ PSU ใหม่ แต่เห็น TAGAN U38 กำลังฮิต ชอบเกาะติดกระแส

OverclockZone Member dears's Avatar
    Royal Thai Army

น๊อคเพราะเมาแน่ๆ ....

OverclockZone Member จอมยุทธ's Avatar
    ซ.วัดศรีวารีน้อย-ลาดกระบัง-สุวรรณภู

หนายยยยๆๆคายมาวว..เอิ๊กกก

Quote Originally Posted by dears View Post
    น๊อคเพราะเมาแน่ๆ ....
    เมาไม่เปิดคอม

OverclockZone Member rsun's Avatar

Talking

Quote Originally Posted by Dej_SAVAGE View Post
    ดวงก็มีส่วนนะครับ
    เห็นด้วยครับ ดวงก็มีส่วนนะ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks