overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 25

Thread: บทสรุป จะเป่าหรือดูดลม ผ่านหม้อน้ำดี

OverclockZone Member ก๊องแก๊ง's Avatar

Default บทสรุป จะเป่าหรือดูดลม ผ่านหม้อน้ำดี

ตามหัวข้อเลยครับ

ก่อนอื่นผมขอบอกสเป็กที่จะทดสอบก่อนนะครับ

1. Block : Zalman WB4Gold
    2. Pump : Swiftech 355 เดิมๆ
    3. Radiator : Thermotecnix 2*120 + Fan Thermaltake 2100 RPM*2
    4. Tank : Swiftech Micro
    5. CPU E2160@3300 Vcore 1.8 Full Load จะเหลือ 1.74
    6. ฺM/B : Gigabyte DS3 Rev. 3.3
    7. สายยาง ซิลิโคน 3/8" (คลองถม) เยี่ยมมากๆครับ ถูกด้วย ดีด้วย งอง่าย แต่ไม่พับเลยครับ

คือที่ผมใช้ไฟเยอะ เนื่องจากซีพียูตัวนี้ชอบไฟมากๆครับ ไม่งั้นคล็อกไม่ไปครับ จะเทสต์ orthos 1 ชม.ไม่ผ่าน ต้องใช้ไฟเยอะครับ ตอนแรกเลยผมอ่านจากบทความหลายๆท่านว่าต้องดูดลมออก ผมก็ใช้แบบดูด และเทสต์ orthos ประมาณ 1 ชม. อุณหภูมิที่อ่านจาก Coretemp จะอยู่ที่ประมาณ 94 องศา ผมก็เลยคิดว่าคงเป็นเพราะไฟเยอะจัด ก็เลยคิดจะไปซื้อ Radiator แบบ 3 ตอน ของ Swiftech มาเปลี่ยน แต่พอผมไปดูที่หน้าร้านแล้ว มันฟิน***ง กว่าของ Thermotecnix ครับ ประมาณ 2 เท่าได้เลย ผมเลยคิดในใจว่าไปดีกว่า เอาไว้รอตัวดีกว่านี้ค่อยมาดูใหม่ ใช้ๆไปก่อน พอกลับมาที่บ้านก็เอะใจว่าเอ๊ะ เราลองมาเปลี่ยนด้านพัดลมจากดูดไปเป็นแบบเป่าเข้าไปดูดีกว่า ว่าจะเป็นยังไง ปรากฎว่า โอ้ววว เทสต์ orthos 1 ชม. เหลือแค่ 89 องศาเองครับ ลดไปได้ 5 องศา ไม่เชื่อก็ต้องเชื่อครับ มันเป็นไปแล้วจริงๆ ที่ผมพูดมาไม่ได้มีการโมเมนะครับ เสียดายผมไม่มีกล้องไม่งั้นจะถ่ายรูประบบของผมมาให้ดู และที่ผมสังเกตุได้ก็คือว่าตอนที่ผมใช้พัดลมแบบดูดออกนั้น ผมเอามือจับที่ถังพักน้ำมันจะร้อนๆ แต่พอเป็นแบบเป่าแล้ว มันอุ่นๆเอง เยี่ยมจริงๆครับ ท่านใดลองใช้แบบดูดอยู่ ลองเปลี่ยนเป็นแบบเป่าดูนะครับว่าดีขึ้นเหมือนผมไหม แต่สำหรับผมดีมากๆครับ อ้อลืมบอกไปครับ พอผมเปลี่ยนเป็นแบบเป่า ผมเอามือไปอังๆตรงฟินหม้อน้ำ ลมมันแทบจะไม่ผ่านเลยแสดงว่าฟินมันถี่จริงๆ ตอนโน้นผมซื้อหม้อน้ำนี้ที่ Thai Heatsink เห็นมันโฆษณาว่า King of radiator ผมก็ไม่รู้หรอกครับว่ามันดีจริงๆเหมือนโฆษณารึป่าว เพราะไม่เคยใช้หม้อน้ำแบบรีด ยี่ห้ออื่นมาก่อน แต่ผมคิดว่ามันน่าจะดีกว่าของ Swiftech น่ะครับ เพราะของ Swiftech ผมมองดูแล้ว ฟินหม้อน้ำมัน***งกว่ามากเลยน่ะครับ ผมลืม Capture ภาพของตอนดูดออกเอาไว้น่ะครับ เลยเก็บภาพตอนเป่ามาให้ดูประกอบครับ
    ไฟล์แนบเอกสาร ไฟล์แนบเอกสาร

OverclockZone Member dears's Avatar
    Royal Thai Army

ดูด ....

OverclockZone Member >!eNg_*'s Avatar
    ทุกที่ ที่ไปได้

ทำไมมานร้อนจัง ตั้ง80+

OverclockZone Member ก๊องแก๊ง's Avatar

Quote Originally Posted by >!eNg_* View Post
    ทำไมมานร้อนจัง ตั้ง80+

ก็ไฟมัน 1.8 น่ะครับ Full Load แล้ว เหลือ 1.74 ครับ อุณหภูมิห้องตอนเทสต์อยู่ที่ ประมาณ 31-32 องศาครับ ตอนดูดออก กับ ตอนเป่า อุณหภูมิห้องเท่าๆกันครับ เพราะใช้เวลาเปลี่ยนแป๊บเดียวครับ

แล้วก็ลูปน้ำเป็นดังนี้ครับ

Tank->Pump->Radiator->CPU->Pump

ว่าเดี๋ยวไว้ไปคลองถม แล้วซื้อสายยางมาใหม่ จะเปลี่ยนลูปใหม่เป็น

Tank->Pump->CPU->Radiator

ดูว่าจะต่างกันไหมน่ะครับ

OverclockZone Member >!eNg_*'s Avatar
    ทุกที่ ที่ไปได้

Tank->Pump->Radiator->CPU->Pump น่าจาเย็นกว่า Tank->Pump->CPU->Radiator
    เห็นพี่ Suhanna เคยเขียนไว้ ลองไปถามพี่เค้าอีกทีหละกานนะ อิอิ
    Last edited by >!eNg_*; 28 Jul 2008 at 22:39:54.

OverclockZone Member meekung123's Avatar
    แถวๆสะพานปิ่นเกล้า

ของผม อาศัย พัดลมโนเนม ปล่อยเข้า คับผม - -*

OverclockZone Member

Quote Originally Posted by ก๊องแก๊ง View Post
    ตามหัวข้อเลยครับ

7. สายยาง ซิลิโคน 3/8" (คลองถม) เยี่ยมมากๆครับ ถูกด้วย ดีด้วย งอง่าย แต่ไม่พับเลยครับ
    ร้านไหนครับ เดี๋ยวไปซื้อบ้าง

Quote Originally Posted by notme View Post
    ร้านไหนครับ เดี๋ยวไปซื้อบ้าง
    อยู่ตรงด้านในของถมติดแอร์น่ะครับ แต่ว่ามันอยู่ด้านนอกน่ะครับ ผมก็เรียกไม่ถูกเหมือนกัน ต้องลองถามคนแถวนั้นดูน่ะครับ รู้สึกว่าจะมีอยู่ร้านเดียวมั้งครับ ลองถามดูนะครับ มีหลายขนาดด้วยครับ 1/2" ก็น่าจะมี ถ้าจำไม่ผิดตอนนั้นซื้อมาเมตรละ 130 มั้งครับ แต่ว่ามันจะมีอีกฝั่งนึงน่ะครับ อยู่ติดริมถนนใหญ่ เห็นมีคนในเว็ป บอกว่าซื้อมาเมตรละ ไม่ถึงร้อยด้วย ต้องลองเดินดูน่ะครับ มันใส่เข้าฟิตติ้งง่ายมากๆเลย และแน่นดีด้วย ดีกว่าของ Thermaltake มากๆเลย ซึ่งของ Thermaltake จะแข็ง เพราะเนื้อซิลิโคนมีน้อย แถมงอมากก็ไม่ได้อีก

OverclockZone Member Perfect's Avatar

Cool

ผมใช้เป่าผ่าน พิน ครับ ลมผ่านลอยขึ้นไปอ่า ถ้าดูดจะไม่ค่อยมีแรงลมเท่าไหร่

ไม่รู้เหมือนกันครับผมมั่ว อิอิ

OverclockZone Member Joke1oo's Avatar
    กทม. ศูนย์สิริกิติ

ผมว่านะเอาพัดลมติดทั้ง2ด้านเลยดีกว่าจะได้ไม่ต้องทะเลาะกาน อิอิอิอิ

OverclockZone Member tkhacker's Avatar

ต่อแบบ ถังพัก+ปั๊ม+หม้อน้ำ+บล็อก+ถังพัก แบบนี้เย็นกว่าคับ แต่ถ้าท่านต่อ แบบ ถังพัก+ปั๊ม+บล็อก+หม้อน้ำ
    ท่านจะต้องเข้าใจด้วยว่าปั๊มทำงานก็จะเกิดความร้อนแล้วเมื่อน้ำผ่านปั๊มน้ำก็มีความร้อนเพิ่มขึ้น แล้วเมื่อเข้า บล็อก
    มันก็ไม่ได้ช่วยให้เย็นลงเลย เรื่องพัดลม นั้นควรจะดูดออก คับเหมาะสมที่สุด ท่านลองสังเกต พวกตัว คอมแอร์ สิ
    เข้าก็ดูดออกกันทั้งนั้น

OverclockZone Member naizaja's Avatar
    พระราม2-ห้วยขวาง

ผมว่าดูดออกครับ ขนาดพัดลมของ Thermaltake ที่มีอุณภูม บอกมันยังอยุด้านที่ลมออกเลย ถ้าเป่าแล้วจะดูยังไงเนอะ

OverclockZone Member jamesboyd's Avatar
    หลัง โลตัส ประชาชื่น

ผม ชอบโดนดูด เเต่โดนดูดนานๆไม่ดี เดี๋ยวจะชา

OverclockZone Member SatoKaiba's Avatar

ผมทั้งเป่าทั้งดุด ติดมันด้านละสองอัน - -*

OverclockZone Member rc4739's Avatar
    สำโรง บางนา เสรี เมืองทอง ไอทีสแควร์

ก็คงต้องลองดูเองแหละครับ ตัวแปรมันมีมาก แบบไหนเย็นกว่าก็เอาแบบนั้น ตอบฟันธงไม่ได้หรอกครับ

OverclockZone Member Bichop's Avatar

ผมว่า ถ้าฟิน***งหน่อย เป่าจะเย็นหว่า แต่ถ้าฟินถี่ ดูดลมออกจะระบายได้ดีกว่านะ

เพราะถ้าฟินมันถี่ไป เวลาเป่าดันเข้าไป มันจะมีกระแสลมวกกลับ ทำให้ระบายความร้อนได้ไม่ต่อเนื่อง

แต่การดูดจะทำให้กระแสลมต่อเนื่องมากกว่า

ผิดไงก็ช่วยแก้ด้วยคับ เดาเอาทั้งนั้น ฮ่า ๆ

Quote Originally Posted by Bichop View Post
    ผมว่า ถ้าฟิน******งหน่อย เป่าจะเย็นหว่า แต่ถ้าฟินถี่ ดูดลมออกจะระบายได้ดีกว่านะ

เพราะถ้าฟินมันถี่ไป เวลาเป่าดันเข้าไป มันจะมีกระแสลมวกกลับ ทำให้ระบายความร้อนได้ไม่ต่อเนื่อง

แต่การดูดจะทำให้กระแสลมต่อเนื่องมากกว่า

ผิดไงก็ช่วยแก้ด้วยคับ เดาเอาทั้งนั้น ฮ่า ๆ

ผ่าน

ps000000
    Guest

ของผมครีบถี่ เลือกดูดครับ

OverclockZone Member kaho19's Avatar
    สาทร,พันธุ์ทิพย์,พาต้า,ปิ่นเกล้า,ท่า

ถ้าพัดลมติดกับหม้อน้ำ ดูดออก ดีกว่าครับ ถ้าเป่าเข้าจะโดนลมได้น้อยกว่า

แต่ถ้าจะเป่าต้องทำฮูดประมาณ 2.5 ซ.ม. แล้วติดพัดลม เพราะลมที่เป่าเข้าไป จะได้โดนทั่วๆ

OverclockZone Member newsgau's Avatar

ดูดออกแน่นอนครับ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks