overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 19 of 19

Thread: มัลติมิเตอร์ จะใช้แบบเข็มหรือแบบดิจิตอล ดีครับ

OverclockZone Member UnDerGround69's Avatar

Cool มัลติมิเตอร์ จะใช้แบบเข็มหรือแบบดิจิตอล ดีครับ

แบบไหน ดีกว่า เที่ยงตรงกว่า มีข้อดี ข้อเสียยังไงครับ ผู้รู้ช่วยแถลงให้ทีครับเจ้านาย

ป๋อม
    Guest

Default ดิจิตอล ครับ

ดิจิตอล ครับ
    ผมใช้อยู่ 2 รุ่น
    1.Unit-T UT33A ราคาเท่าทีจำได้ 700 บาท
    2. Unit-T UT205 อันนี้มันวัดแอมป์กระแสสลับได้ ตัวบักใหญ่ 1300 บาท

ทุกอย่าง ออโตหมด ทนกว่า ใช้ง่ายกว่า กรณีที่ทำงานใต้ความกดดัน ดิจิตอลกินขาด
    เสียเปรียบ แบบเข็มอย่าง 2 อย่างคือ
    1.เราจะไม่เห็นจังหวะสวิงของ ความดัน(กระแส)(ความต้านทาน) ชัดเจนเท่าแบบเข็ม
    ว่า สวิงเร็วช้ายังไงแน่
    2.แบบเข็มถูกกว่าแยะ

OverclockZone Member UnDerGround69's Avatar

Thumbs up

สรุปแบบ ดิจิตอล เท่กว่าใช่ไหมครับ แล้วถ้าผมจะเอามาใช้งานเกี่ยวกับเมนบอร์ด อุปกรณ์คอมทั่วไปนี่ผมต้องใช้ ตัวบักใหญ่ 1300 บาท หรือป่าวครับขอบคุณครับ

OverclockZone Member naruebase's Avatar
    บางบอน4 หนองแขม บางแค วงเวียนใหญ่ ท่าพระ พระราม2 ดาวคะนอง

แบบดิจิตอลดีกว่าและแพงกว่ากันมากนะคับ

Mac Addict User tassapon's Avatar

ผมชอบแบบเข็มมากกว่านะ มันดูการแกว่งของกระแสไฟฟ้าได้อ่ะ - -

OverclockZone Member sukyone's Avatar

ผมว่าแล้วแต่งานที่ต้องการวัดครับ
    สำหรับผมใช้ทั้ง 2 แบบ การวัดกระแส หรือโวลท์ ตัวดิจิตอลอาจแสดงออกมาได้เป็นตัวเลขเลย
    การวัดอุปกรณ์อื่นเช่น คาร์ปาซิเตอร์ หรือ มอสเฟส มิเตอร์เข็มอาจวัดได้ง่ายกว่า ( แล้วแต่เทคนิคช่างแต่ละคนด้วยครับ)
    ส่วนเรื่องราคาคิดว่าในระดับเดียวกัน ( ความแม่นยำ - ความทนทาน - ฟังก์ชั่น - ยี่ห้อ )
    คงไม่***งกันมาก เช่น SANWA หรือ Fluk มีที่ระดับหลัก พัน - หลายหมื่น

OverclockZone Member KANG's Avatar

ตามที่คุณsukyone แล้วแต่งานที่ใช้ครับ แต่ผมใช้ทั้ง2แบบ แบบว่าหยิบมาใช้ตามงานที่จะใช้อีกที แต่ผมถนัดแบบเข็ม อิอิ

OverclockZone Member Comlow's Avatar

แบบดิจิตอลดีกว่า ความเพี้ยนน้อยกว่าครับ

โหลโหล
    Guest

Default แบบ ถูกๆครับ

ซื้อแบบถูกไปก่อน ตามกำลังทรัพย์ ไม่ต้องเอาอันใหญ่แบบของผมก็ได้
    ไปดูที่ร้าน อมร มีเป็นสิบแบบให้เลือก
    ถ้าไม่เคยใช้ มัลติมิเตอร์มาก่อนนี่แนะนำ ดิจิตอลนะ
    แบบเข็มต้องชำนาญการ ปรับ และ อ่าน สเกลซักหน่อย
    ไม่งั้นอ่านผิดละ ซวยเป็น สองเท่า
    ที่สำคัญซื้อของแพงๆมา ระวังหาย

Thumbs up

Quote Originally Posted by โหลโหล View Post
    ซื้อแบบถูกไปก่อน ตามกำลังทรัพย์ ไม่ต้องเอาอันใหญ่แบบของผมก็ได้
    ไปดูที่ร้าน อมร มีเป็นสิบแบบให้เลือก
    ถ้าไม่เคยใช้ มัลติมิเตอร์มาก่อนนี่แนะนำ ดิจิตอลนะ
    แบบเข็มต้องชำนาญการ ปรับ และ อ่าน สเกลซักหน่อย
    ไม่งั้นอ่านผิดละ ซวยเป็น สองเท่า
    ที่สำคัญซื้อของแพงๆมา ระวังหาย
    โอ้วขอบคุณสำหรับคำแนะนำ ทุกท่านนะครับ ล่ะสิ่งสำคัญก็คือ ระวังหาย

OverclockZone Member diamondback's Avatar

เอาเป็นว่าแบบเข็มจะเที่ยงตรงกว่าถ้าอ่านเป็นก็ซื้อได้แต่ข้อเสียคือค่าแรงดันต่ำๆไม่สามารถวัดได้
    หรือวัดได้แต่เราอ่านไม่ได้เพราะว่าขีดมันเล็กเกินไป ดิจิตอลยุคนี้ใช้กันเยอะใช้ง่ายเหมือนเค้าว่ากันมันออโต้หมด แต่ข้อเสียคือ%ความผิดพลาดของมันมีอยู่มากขึ้นอยู่กับยี้ห้อ สุดท้ายก็คงต้องดูเอาเองแล้วละครับว่าชอบแบบไหน(แต่ถ้าจะเอาเอาดิจิตอลไปเลย)

OverclockZone Member sukyone's Avatar

Quote Originally Posted by UnDerGround69 View Post
    ล่ะสิ่งสำคัญก็คือ ระวังหาย
    นี่แหละครับ

OverclockZone Member Freekickgundam's Avatar

ผมลืมไปแล้วว่ามันใช้ยังไง

Mod ภูธร Sakuder's Avatar
    อ.เมือง นครราชสีมา USER ID : 27

ไม่รู้ว่าคุณจะเอาไปใช้ยังไงบ้าง แต่ผมใช้แบบเข็ม

โพสกระทู้ติด ๆ ภายใน 30 นาทีโดยไม่จำเป็น โพสโฆษณาในที่ที่ไม่ได้รับอนุญาติ
    โพสที่ละเมิดลิขสิทธิ์ โพสการเมือง โพสทะเลาะ โพสลามก ฯลฯ
    หรือโพสผิดกฏ กติกา มารยาทอื่น ๆ พบเห็นโปรดช่วยแจ้ง โดยกด ที่โพสนั้นๆ

OverclockZone Member

ดิจิตอล

ยุคไหนแล้วมาใช้เข็ม

ปรับอ่านแบบเฉลี่ย ได้อีก เพื่อความแน่นอน

แบบเข็มดีครงถูก

OverclockZone Member ghost's Avatar

2 แบบ เลยครับ เสียบ พ่วง กัน เข้าไป เดียวก็รู้เรื่อง

(ความรู้น้อยครับ ถ้ามีปัญหาอันได้ก็ อย่าว่าน้องเลยนะ)

สนับสนุนโดย ธีม ทุ่มเท ให้ เทอทุ่มทิ้ง

OverclockZone Member diamondback's Avatar

ตอนผมเรียน ปวช และ มาจนถึง ปวส ทั้งมัลติมิเตอร์และออสซิลโลสโคป อาจารย์ก็ให้ใช้แบบเก่าตลอดคือมัลติมิเตอร์ก็ให้ใช้แบบเข็มออสซิลโลสโคปก็แบบธรรมดาทั้งๆที่มีแบบใหม่ใช้และก็ดีกว่าแบบเก่ามาก(แต่ในบางวิชาที่ต้องการวัดค่าที่ละเอียดมากๆก็จะใช้แบบดิจิตอล) ที่อาจารย์ให้ใช้แบบเก่าก็เพราะว่าอยากให้นักศึกษาอ่านค่าต่างๆเป็น สรุปว่าถ้าคุณอ่านเป็นแล้ว ก็น่าจะใช้แบบดิจิตอลไปเลยเพราะว่ามันสะดวก เวลาวัดโอห์มก็ไม่ต้องมานั่ง Zero Adjust และก็ไหนๆซื้อทั้งทีก็เอาดีๆไปเลย ความคิดเห็นที่คุณอยากได้ก็คงมีพอในการตัดสินใจเลือกซื้อได้ด้วยตัวเองแล้ว สุดท้ายก็ขึ้นอยู่กับตัวคุณเอง

OverclockZone Member Lucious's Avatar

ช่างไฟเพียบเลยแฮะ บอร์ดนี้

fatman
    Guest

Quote Originally Posted by sukyone View Post
    ผมว่าแล้วแต่งานที่ต้องการวัดครับ
    สำหรับผมใช้ทั้ง 2 แบบ การวัดกระแส หรือโวลท์ ตัวดิจิตอลอาจแสดงออกมาได้เป็นตัวเลขเลย
    การวัดอุปกรณ์อื่นเช่น คาร์ปาซิเตอร์ หรือ มอสเฟส มิเตอร์เข็มอาจวัดได้ง่ายกว่า ( แล้วแต่เทคนิคช่างแต่ละคนด้วยครับ)
    ส่วนเรื่องราคาคิดว่าในระดับเดียวกัน ( ความแม่นยำ - ความทนทาน - ฟังก์ชั่น - ยี่ห้อ )
    คงไม่***งกันมาก เช่น SANWA หรือ Fluk มีที่ระดับหลัก พัน - หลายหมื่น
    เห้นด้วยครับ ผมเลยมีทั้ง 2 แบบ

Bookmarks

Bookmarks