Announcement

Collapse
No announcement yet.

มัลติมิเตอร์ จะใช้แบบเข็มหรือแบบดิจิตอล ดีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มัลติมิเตอร์ จะใช้แบบเข็มหรือแบบดิจิตอล ดีครับ

แบบไหน ดีกว่า เที่ยงตรงกว่า มีข้อดี ข้อเสียยังไงครับ ผู้รู้ช่วยแถลงให้ทีครับเจ้านาย

ดิจิตอล ครับ

ดิจิตอล ครับ
    ผมใช้อยู่ 2 รุ่น
    1.Unit-T UT33A ราคาเท่าทีจำได้ 700 บาท
    2. Unit-T UT205 อันนี้มันวัดแอมป์กระแสสลับได้ ตัวบักใหญ่ 1300 บาท

ทุกอย่าง ออโตหมด ทนกว่า ใช้ง่ายกว่า กรณีที่ทำงานใต้ความกดดัน ดิจิตอลกินขาด
    เสียเปรียบ แบบเข็มอย่าง 2 อย่างคือ
    1.เราจะไม่เห็นจังหวะสวิงของ ความดัน(กระแส)(ความต้านทาน) ชัดเจนเท่าแบบเข็ม
    ว่า สวิงเร็วช้ายังไงแน่
    2.แบบเข็มถูกกว่าแยะ

Comment

สรุปแบบ ดิจิตอล เท่กว่าใช่ไหมครับ แล้วถ้าผมจะเอามาใช้งานเกี่ยวกับเมนบอร์ด อุปกรณ์คอมทั่วไปนี่ผมต้องใช้ ตัวบักใหญ่ 1300 บาท หรือป่าวครับขอบคุณครับ

Comment

แบบดิจิตอลดีกว่าและแพงกว่ากันมากนะคับ

Comment

ผมชอบแบบเข็มมากกว่านะ มันดูการแกว่งของกระแสไฟฟ้าได้อ่ะ - -

Comment

ผมว่าแล้วแต่งานที่ต้องการวัดครับ
            สำหรับผมใช้ทั้ง 2 แบบ การวัดกระแส หรือโวลท์ ตัวดิจิตอลอาจแสดงออกมาได้เป็นตัวเลขเลย
            การวัดอุปกรณ์อื่นเช่น คาร์ปาซิเตอร์ หรือ มอสเฟส มิเตอร์เข็มอาจวัดได้ง่ายกว่า ( แล้วแต่เทคนิคช่างแต่ละคนด้วยครับ)
            ส่วนเรื่องราคาคิดว่าในระดับเดียวกัน ( ความแม่นยำ - ความทนทาน - ฟังก์ชั่น - ยี่ห้อ )
            คงไม่***งกันมาก เช่น SANWA หรือ Fluk มีที่ระดับหลัก พัน - หลายหมื่น

Comment

ตามที่คุณsukyone แล้วแต่งานที่ใช้ครับ แต่ผมใช้ทั้ง2แบบ แบบว่าหยิบมาใช้ตามงานที่จะใช้อีกที แต่ผมถนัดแบบเข็ม อิอิ

Comment

แบบดิจิตอลดีกว่า ความเพี้ยนน้อยกว่าครับ

Comment

แบบ ถูกๆครับ

ซื้อแบบถูกไปก่อน ตามกำลังทรัพย์ ไม่ต้องเอาอันใหญ่แบบของผมก็ได้
                  ไปดูที่ร้าน อมร มีเป็นสิบแบบให้เลือก
                  ถ้าไม่เคยใช้ มัลติมิเตอร์มาก่อนนี่แนะนำ ดิจิตอลนะ
                  แบบเข็มต้องชำนาญการ ปรับ และ อ่าน สเกลซักหน่อย
                  ไม่งั้นอ่านผิดละ ซวยเป็น สองเท่า
                  ที่สำคัญซื้อของแพงๆมา ระวังหาย

Comment

Originally posted by โหลโหล View Post
                    ซื้อแบบถูกไปก่อน ตามกำลังทรัพย์ ไม่ต้องเอาอันใหญ่แบบของผมก็ได้
                    ไปดูที่ร้าน อมร มีเป็นสิบแบบให้เลือก
                    ถ้าไม่เคยใช้ มัลติมิเตอร์มาก่อนนี่แนะนำ ดิจิตอลนะ
                    แบบเข็มต้องชำนาญการ ปรับ และ อ่าน สเกลซักหน่อย
                    ไม่งั้นอ่านผิดละ ซวยเป็น สองเท่า
                    ที่สำคัญซื้อของแพงๆมา ระวังหาย
                    โอ้วขอบคุณสำหรับคำแนะนำ ทุกท่านนะครับ ล่ะสิ่งสำคัญก็คือ ระวังหาย

Comment

เอาเป็นว่าแบบเข็มจะเที่ยงตรงกว่าถ้าอ่านเป็นก็ซื้อได้แต่ข้อเสียคือค่าแรงดันต่ำๆไม่สามารถวัดได้
                      หรือวัดได้แต่เราอ่านไม่ได้เพราะว่าขีดมันเล็กเกินไป ดิจิตอลยุคนี้ใช้กันเยอะใช้ง่ายเหมือนเค้าว่ากันมันออโต้หมด แต่ข้อเสียคือ%ความผิดพลาดของมันมีอยู่มากขึ้นอยู่กับยี้ห้อ สุดท้ายก็คงต้องดูเอาเองแล้วละครับว่าชอบแบบไหน(แต่ถ้าจะเอาเอาดิจิตอลไปเลย)

Comment

Originally posted by UnDerGround69 View Post
                        ล่ะสิ่งสำคัญก็คือ ระวังหาย
                        นี่แหละครับ

Comment

ผมลืมไปแล้วว่ามันใช้ยังไง

Comment

ไม่รู้ว่าคุณจะเอาไปใช้ยังไงบ้าง แต่ผมใช้แบบเข็ม

Comment

ดิจิตอล

ยุคไหนแล้วมาใช้เข็ม

ปรับอ่านแบบเฉลี่ย ได้อีก เพื่อความแน่นอน

แบบเข็มดีครงถูก

Comment

Working...
                              X