overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 4 of 4

Thread: ผู้รู้ลึกCPU/เซียนTablet/คนทำLab แวะหน่อยครับ เพราะไม่มีใครตอบผมได้เลย[NB]

OverclockZone Member

Default ผู้รู้ลึกCPU/เซียนTablet/คนทำLab แวะหน่อยครับ เพราะไม่มีใครตอบผมได้เลย[NB]

ที่จริงแล้วผมหาคำตอบอยู่เดือนกว่าแล้วครับแต่เนื่องจากผม***งจาก HW ไปนานครับตอนนี้เลยตามไม่ทัน(ปัจจุบัน Admin ครับ ทำแต่ Netrwork และหันไป เล่นLinux BSD แทนครับ จึงไม่ค่อยรู้เรื่องเท่าไร)

CPU notebook

ผมยังตัดสินใจไม่ถูกครับ ว่าจะ เอาค่ายใหน แต่ได้ลองใช้ T8 ของฝั่ง intel ดูแล้ว ก็ยังไม่ค่อยเร็วเท่าไหร่

ถามว่า
    ข้อ1. AMD Turion(TM) X2 Ultra Dual-Core Mobile Processor ZM-82

จะซักประมาณใหน กับ ฝั่ง intel คับ
    ตัวนี้เทียบกับ Dual core หรือ core 2 ในฝั่ง intel ครับ

ข้อ2. AMD Mobile ทำ 4 คอร์ หรือ ยัง

กะซื้อแล้ว ไม่ต้อง up ล่ะ ไม่อยากวิ่งตาม HW แล้วครับ เหนื่อย

ส่วนเรื่อง ประหยัดพลังงาน ผมไม่ค่อย ซีเรียส ถ้าประหยัดก็ดี แต่ถ้าไม่ save ก้ไม่เป็นไร (ช๊าตเอาในรถก็ได้ เหอๆๆ)

ในใจจริงๆ เล็ง Tabletไว้ มี2 รุ่นที่เล็ง ๆ อยู่ครับ HP tx2500z กับ ASUS R1F

ที่ไม่รู้คือ ความสามารถของ CPU 2 รุ่นนี้เทียบกันได้ไหม

ข้อ3. Tablet เนี้ยะ จำเป็นต้องใช้ OS เป็นเฉพาะหรือเปล่า หรือ แค่ต้องลง App เพิ่มถึงจะได้ความสามารถ ของ Tablet (ไม่ได้หมายรวมถึง HW นะครับ)

ผมต้องการซื้อให้ แฟนทำงาน และ ผมไว้ เล่นเกมส์ด้วย เลยเล็ง Spec สูงหน่อย หุหุ Crysis C&C ประมาณนั้น
    ไม่รู้ว่า เครื่องมันใช้งานประเภทนี้ได้หรือเปล่าครับ (ใจจริง ก็ ไม่ชอบ MS แต่ จำเป็นครับ เพื่อเกมส์)

ข้อมูลเพิ่มเติมนิดนึงนะครับ
    HP tx2500z ไทยไม่นำเข้า (ไม่รู้ทำไม กำไรน้อยมั่ง) { 1,149.99$}

* • AMD Turion(TM) X2 Ultra Dual-Core Mobile Processor ZM-82 (2.2 GHz)
    * • 12.1" diagonal WXGA High-Definition HP BrightView Widescreen (1280 x 800) w/Integrated Touch-screen
    * • 4GB DDR2 System Memory (2 Dimm)
    * • ATI Radeon(TM) HD 3200 Graphics
    * • HP Imprint Finish (Echo) + Microphone + Webcam + Fingerprint Reader
    * • 802.11b/g WLAN
    * • 160GB 5400RPM SATA Hard Drive
    * • SuperMulti 8X DVD+/-R/RW with Double Layer Support
    * • 6 Cell Lithium Ion Battery
    * • Genuine Windows Vista Home Premium with Service Pack 1 (64-bit)
    * • Microsoft(R) Works 9.0

ASUS R1F {ใครรู้ราคาประมาณ รบกวนด้วยครับ}

* • Intel® Core™2 Duo Processor T7600: 2.33GHZ 667MHz, 4MB L2 cache
    * • Chipset Mobile Intel® 945GM Express Chipset
    * • DDRII 667MHz, 2 GB
    * • 13.3" WXGA (1280x800) Color Shine LCD
    ASUS Splendid Video Intelligence Technology
    * • Integrated Intel® 945GM
    * • SATA 80 / 100 /120 GB
    2nd HDD available
    Swappable hard-disk supports
    * • DVD-Super Multi
    Hot Swappable Optical Drive Module
    * • Fax/ Modem,10/10/1000 Ethernet Integrated 802.11a/b/g
    Built-in Bluetooth™ V2.0+EDR (optional)
    * • 6 Cell Lithium Ion Battery
    * • Genuine Microsoft® Windows® XP Tablet PC Edition
    Last edited by ck-law; 29 Jul 2008 at 14:58:08.

OverclockZone Member Soul_Master's Avatar

Tablet ไว้เล่นเกมส์นี้นะครับ?

ถ้าเกมส์เก่าขำๆ พอไว้ แต่ถ้าพวก crysis นี้อย่าเลยครับ

ปล. เรื่องของเรื่องมันก็เพราะ tablet มันเน้นเบา บาง เลยทำให้ไม่สามารถยัดการ์ดจอแรงๆได้ แค่มีก็บุญแล้วครับ

OverclockZone Member turionx2's Avatar

ผมขอตอบแต่เรื่อง cpu ก่อนน่ะครับ ถ้าจะใช้ยาวๆ 2ตัวบน asus ดีกว่ามากมายครับ ไม่ว่าจะเรื่องประหยัดไฟ ความเร็ว ความร้อน intel c2d ดีกว่าแน่นอนครับ

OverclockZone Member

อ๊ะ ผมหลงเข้าใจผิดมาตลอด

T7 ยังดีกว่า ZM-82 เหรอครับ
    อืม แต่ HP มี Card จอนะครับ (ไม่รู้ว่าต่างกันเยอะไหม)

HP รับแรมได้ 4 G แต่ ASUS ได้ 2 G
    ผมเลยรู้สึกว่า HP น่าจะยาวกว่า แต่ท่าน turionx2 บอก Asus น่าจะไว้ยาวกว่า ผมเลยสะดุดครับ
    ใครมีความเห็น อย่างไร ช่วย comment กันหน่อยครับ

ส่วนเรื่องเกมส์ ไม่เอาแล้วหนักๆ แค่ Sim2 ให้แฟนเล่นเป็นพอครับ

Bookmarks

Bookmarks