overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 22

Thread: อยากให้คอมประหยัดไฟต้องทำไงครับ

OverclockZone Member t-force's Avatar

Default อยากให้คอมประหยัดไฟต้องทำไงครับ

ผมเปิดคอมโหลดบิดอยู่ครับ อยากให้มันประหยัดไฟขึ้นนะครับ
    เสป็กครับ
    M/B AN7
    CPU XP2500+ Low Voltage
    VGA FX5200 128Mb 64 Bit ตัวเล็ก
    HDD 2 ลูก
    VDV-RW 2 ตัว
    พัดลม 8 cm 4 ตัว
    เลยอยากถามว่า
    1. มีวิธีตัดการเชื่อมต่อของอุปกรณ์ขณะเปิดคอมฯไหมครับ
    2. ถ้าใช้ PSU 420w กับ 450w ในเสป็กนี้ อะไรจะประหยัดกว่าครับ
    3. ถ้าปิดหน้าจอ(ของผทเป็นLCDนะ)การ์ดจอจะยังกินไฟเท่าตอนเปิดจอไหม แล้วถ้าปิดหน้าจอการ์ดจอจะยังทำงานอยู่รึปล่าว

ขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้าครับ

ป.ล. ผมไม่ได้ดูหรือโหลดดูหนังโป๊ครับ ผมโหลด Anastasia อยู่ครับ เห็นบางท่านพูดมานะ
    Last edited by t-force; 29 Jul 2008 at 19:59:16.

OverclockZone Member t-force's Avatar

ผมเห็นที่ Device Manager ครับ มันสามารถ Disable อุปกรณ์ได้ แต่ผมไม่กล้า ถ้าผมตัดผมจะยังเรียกมันกลับมาใช้ได้อีกไหม แล้วถ้าผมตัดผมจะถอยสายไฟออกได้เลยไหมครับ

OverclockZone Member

ต้องไม่เปิดคอมครับ ประหยัดไฟแน่นอน ขำๆ

บอร์ดมี VGA ป่าวครับ ถ้ามีเอาการ์ดจอออกเลย ใช้ออนบอร์ด

OverclockZone Member mcunn's Avatar

Talking

1. มีวิธีตัดการเชื่อมต่อของอุปกรณ์ขณะเปิดคอมฯไหมครับ

เอาง่ายๆครับ ถอดพัดลมออกเหลือ 2 ตัวพอครับ
    แค่เป่าเข้าด้านหน้า กับดูดออกด้านหลัง
    ด้านหน้าถ้าเป่าโดน hdd ด้วยก็ดีครับ จะได้ยิดอายุ hdd ด้วย

2. ถ้าใช้ PSU 420w กับ 450w ในเสป็กนี้ อะไรจะประหยัดกว่าครับ

ไม่น่าเกี่ยวครับ ถ้า power watt ไม่เต็มกินไฟพอกัน

3. ถ้าปิดหน้าจอ(ของผทเป็นLCDนะ)การ์ดจอจะยังกินไฟเท่าตอนเปิดจอไหม แล้วถ้าปิดหน้าจอการ์ดจอจะยังทำงานอยู่รึปล่าว

ปิดจอก็กินไฟน้อยลงครับ เพราะเปิดไว้ถึงเป็น standby mode ก็ยังกิน ~1 watt
    ดึงปลั๊กออกเลยก็ได้ครับ
    ยังไงถ้าอยากใ้ห้การ์ดจอพักด้วยก็ไปที่ desktop -> click ขวา -> properties ->
    screensaver -> power แล้วเลือก turn off monitor ครับ
    ของผมก็ตั้งไว้ 5 หรือ 10 นาทีครับ
    ถ้าเป็น card ati แล้วมี powerplay ก็ตั้งให้เป็น mode ประหยัดหลังงานครับ
    cdrom ไม่ได้ใช้ก็ถอดออกครับ
    cpu คิดว่าคงใช้งานไม่เต็ม ลอง lower-clock ดูครับ(ตรงข้ามกับ overclock)
    แล้วลดไฟครับ

OverclockZone Member greatmazinga's Avatar
    พระราม 2 สุขสวัสดิ์ ทุ่งครุ

ผมถอดสายไฟมอนิเตอร์ออกเลย ตอนนอน

ประหยัดไฟดีครับ อิอิ

OverclockZone Member meekung555's Avatar
    หมีแพนด้า~ หมีแพนด้า~ หมีแพนด้า~ หมี หมี แพนด้า~~~~

เราแค่ ปิด หน้าจอ คอม ตอนโหลด ตอนนอน อ่ะ

ห้าห้า

OverclockZone Member

อยากจะให้ประหยัดตัดพวกพัดลมออกดีกว่าคับ วิธีตัดการเชื่อมของอุปกรณ์ที่ต่อก็มีคับคือดึงสายไฟออก ปรับไฟCPU ให้ต่ำ ๆ ลดตัวคูณ ก็ช่วยคับ หรือลดบัสด้วยก็ได้ ถ้าไม่คำนึงว่าคอมจะต้องเร็วมากมาย
    หากวัตต์เต็ม ๆ ยี่ห้อเดียวกัน รุ่นเดียวกัน ซื้อตัวไหนมาก็กินไฟเท่ากันคับ มันจะกินมากหรือน้อยขึ้นอยู่กับอุปกรณ์ที่ท่านต่อในคอมคับ ต่อให้ท่านซื้อ 1000W มาแต่ใช้แค่ 300W มันก็กินไฟที่ 300W คับ
    ต้องตั้ง Turn Off Monitor คับ การ์ดจอถึงจะลดการใช้ไฟ

OverclockZone Member intheworld's Avatar

เปิด C & Q ใน bios

OverclockZone Member damned's Avatar

เลิกใช้คับ ช่วยโลก *0*

OverclockZone Member tineny's Avatar

Quote Originally Posted by damned View Post
    ตามนี้ครับ ประหยัดสุดๆ ไม่ต้องเสียอะไรเลย

OverclockZone Member boomer1983's Avatar
    สุรินทร์,ชัยภูมิ Line : vasagimji Tel : 089-423-7424

Quote Originally Posted by damned View Post
    เข้าใจตอบดีครับ เหอะๆ

OverclockZone Member Toffeecheese's Avatar
    C:\Earth\Asia\Thailand\Chiangmai

ไม่ต้องจ่ายค่าไฟ ประหยัดที่สุดครับ

OverclockZone Member Dej_SAVAGE's Avatar
    คาร์ฟูร์ศรีนครินทร์

Quote Originally Posted by Toffeecheese View Post
    ไม่ต้องจ่ายค่าไฟ ประหยัดที่สุดครับ

โดนสุดแล้วครับ พอเค้าตัดไฟล่ะ ร้องแน่ เอิ้กๆส์

OverclockZone Member lilith's Avatar

ซื้อ router สำหรับโหลดบิต

OverclockZone Member junex's Avatar
    @ O.C.Tune ทาว์นอินทาว์น

เลิกดูหนังโป๊ครับ ประหยัดขึ้นแน่นอน

เพราะไอ้ที่โหลดกันข้ามวันข้ามคืนก็หนังโป๊กันทั้งนั้นแหละครับ

ผมไม่ได้ดูหรือโหลดดูหนังโป๊ครับ ผมโหลด Anastasia อยู่ครับ พูดมาได้นะครับ
    อย่าคิดมากครับไม่ได้ว่าแค่บอกเฉยๆ
    Last edited by t-force; 29 Jul 2008 at 20:18:13.

OverclockZone Member junex's Avatar

Quote Originally Posted by t-force View Post
    ผมไม่ได้ดูหรือโหลดดูหนังโป๊ครับ ผมโหลด Anastasia อยู่ครับ พูดมาได้นะครับ
    อย่าคิดมากครับไม่ได้ว่าแค่บอกเฉยๆ

ผมก็พูดเล่นๆครับ ท่านจะซีเรียสทำไม
    ถ้าท่านรู้สึกไม่ดีก็ขอโทษด้วยครับ

ส่วนเรื่องโหลดหนังโป๊นี่ผมเอาตัวเองเป็นตัวอย่างครับ
    ไม่ได้ตั้งใจจะว่าท่านครับ เพราะปกติผมโหลดบิทก็โหลดหนังโป๊เป็นส่วนใหญ่ครับ

OverclockZone Member Drunk's Avatar

Quote Originally Posted by lilith View Post
    ซื้อ router สำหรับโหลดบิต
    อันนี้ประหยัดแน่นอนครับ แล้วก็แนะนำด้วยครับ ช่วยโลกร้อน

OverclockZone Member madcat's Avatar

...พัดลมใช้แค่ตัวหลังเคสแค่ตัวเดียวก็พอ แต่เปลี่ยนให้มันดูดลมเข้าเคสแทน
    HDD ติดเคสไว้แค่ตัวเดียว ส่วนอีกตัวใส่ external case ไว้ใช้ตอนถ่ายข้อมูลที่โหลดมาเป็นครั้งคราวก็พอครับ

ที่เหลือก็ตามที่ท่านบนๆว่ามา ปิดจอตอนไม่ใช้งานไปเลย รึจะเปลี่ยนHDDเป็น2.5นิ้ว ก็ช่วยประหยัดได้อีกนิดหน่อยครับ

....หรือไม่อีกอย่างก็เช่าพวกcolo ไว้บิตซะเลย ประหยัดไฟบ้านดีครับ หุๆๆ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks