Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยชี้แนะทีครับ มีปัญหาอุณหภูมิทั้ง 4 คอร์ ของ Q9450 ไม่เท่ากัน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยชี้แนะทีครับ มีปัญหาอุณหภูมิทั้ง 4 คอร์ ของ Q9450 ไม่เท่ากัน

ขอความกรุณารบกวนถามผู้รู้ช่วยชี้แนะด้วยครับ
    ผมใช้ Q9450 และใช้ everest วัดอุณหภูมิทั้ง 4 คอร์ พบว่า
    ไม่เท่ากันทั้ง 4 คอร์ เช่น 43 52 47 50
    ถือว่าผิดปกติหรือไม่ครับ
    จะเป็นเพราะทาซิลิโคน ไม่เรียบสม่ำเสมอทั่วกระดองซีพียู หรือทาบาง/หนาเกินไป หรือไม่ครับ
    และถ้าต้องแก้ไขโดยทาซิลิโคนใหม่
    ผมจะต้องเช็ดซิลิโคนเดิมออกหรือไม่ ถ้าผมใช้ซิลิโคนเหมือนเดิมคือ MX-2 (ทาครั้งแรกไปเมื่อ
    เดือนปลายเดือน มิ.ย. และจะทาใหม่ในตอนนี้)
    ถ้าไม่ต้องเช็ดของเดิมออก ผมควรจะใส่ซิลิโคนลงไปใหม่ในปริมาณเท่าใดและตรงจุดใดบน
    กระดองซีพียู หรือใส่ซิลิโคนไปที่จุดกึ่งกลางของหน้าซิ้งค์ที่จะทาบบนกระดองซีพียูหรือใส่ทั้ง 2 ที่
    จึงจะทำให้อุณหภูมิซีพียูทั้ง 4 คอร์ ไม่แตกต่างกันมาก

ขอบคุณครับ

ปกติ

Comment

Originally posted by TWK. View Post
      ปกติ
      ตามนั้น

Comment

Originally posted by TWK. View Post
        ปกติ

^^'....แหมมมม....ท่าน TWK ชี้แนะได้สั้นกระชับจริงๆเลยนะท่าน
        โอเคครับ..ขอบคุณมากครับ

Comment

หัวไหนมันทำเยอะหัวนั้นก็ร้อนเยอะคับ มันไม่ได้ทำพร้อมกันหมด4หัวนิคับ

Comment

Originally posted by damned View Post
            หัวไหนมันทำเยอะหัวนั้นก็ร้อนเยอะคับ มันไม่ได้ทำพร้อมกันหมด4หัวนิคับ
            อุณหภูมิที่ผมแสดงดังกล่าว...ผมวัดขณะกำลังนั่งเล่นเน็ตเท่านั้นครับ เช่น เข้าเวบ OCZ
            ก็เลยรู้สึกแปลกใจว่า ทำไมอุณหภูมิบางคอร์ถึงแตกต่างกันมากและมีอุณหภูมิสูง ซึ่งผมคิดว่าไม่ได้
            ใช้งานหนักอะไร
            หมายเหตุ ผมใช้ซิ้งค์ทรูแบล็ค120

Comment

คิดมากฉี่เหลืองนะ ... ปกติแล้วท่าน

Comment

Working...
              X