Announcement

Collapse
No announcement yet.

ซื้อ notebookของ Hp จะมีแผ่น Windows Driver มีมาให้หรือป่าวค่ะ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ซื้อ notebookของ Hp จะมีแผ่น Windows Driver มีมาให้หรือป่าวค่ะ

คือเราซื้อ notebook Hp Pavilion dv2912TX มาอ่ะค่ะ

แต่ไม่มีแผ่น Windows Driver ให้อ่ะค่ะ เค้าไม่มีให้อยู่แล้ว หรือ เค้าไม่ให้เรามาอ่ะค่ะ

แล้วถ้าซื้อ notebook ของ Hp ในกล่องจะต้องมีอะไรมาบ้างอ่ะค่ะ

เหมือนจาโดนโกงไงไม่รู้

เศร้า ลงโปแกรมก็ต้องไปเสียลงใหม่

เน่าจริงๆ

-*-

ปล.แล้วเราจะหา Driver ได้จากที่ไหนอ่ะค่ะ
    Last edited by pow-pow; 29 Jul 2008, 19:18:23.

ไม่มีแผ่นอะไรเลยครับ

แม้แต่แผ่น recovery ก็ต้องทำเอง

ขี้เหนียวจริงๆ HP เอ้ย

ถ้าเป็น Vista หาโหลดได้จากในเว็บของ Hp เลยครับ

ส่วนถ้าเป็น XP รุ่นใหม่ๆจะหายากมากๆเลยครับ

ถ้าจะ recovery ใหม่ก็เปิดเครื่องแล้วกด F10 รึ F11 ไม่แน่ใจครับ

มันจะ Recovery กลับมาให้ใหม่เลย

Comment

เน่าคับเน่า เจอมาแล้วลาขาด(แต่บางคนใช้ดีฟลุ้กได้ตัวดีๆไปก็ดีคับ)

Comment

ผมว่าราคาสูงกว่าคุณภาพ

Comment

1. แผ่น recovery ไม่มีมาครับ แต่จะมี drive d: ซึ่งเป็น recovery อยู่ใน harddisk ให้แล้ว ถ้า windows เกิดมีปัญหา อยากจะ format ก็แค่ restart แล้วกดปุ่ม f11 ค้างไว้ตอนเปิดเครื่อง ก็จะเหมือนใช้แผ่น recovery ขึ้นมาครับ

2. ถ้าอยากทำแผ่น recovery เอง ก็ให้ทำตามขั้นตอนทั้ง 4 นี้ครับ
          - ต่อ adapter ก่อนเพื่อป้องกัน batt หมดระหว่างการสร้างแผ่น
          - คลิ๊ก start เลือก All Program > Recovery Manager แล้วเลือกคำสั่ง Recovery Disk Creation กด Next
          - โปรแกรมจะขึ้นที่หน้าจอ Creating Files ก็รอให้ครบ 100% แล้วถาด CD จะเลื่อนออกมา พร้อมทั้งจะแจ้งจำนวนแผ่น dvd ที่ต้องการใช้
          - ใส่แผ่น dvd ลงไปแล้วดันกลับเข้าเครื่องตามจำนวนแผ่นที่โปรแกรมแจ้ง แล้วไปจิบกาแฟรอก็จะได้แผ่น recovery ไว้ใช้แล้วครับ

ps. การสร้าง recovery นั้นจะสร้างได้ 1 ชุดนะครับ แต่แผ่นที่สร้างเสร็จแล้วจะก๊อปกี่ครั้งก็ได้ ยังไงก็อย่าลืมสำรองไว้อีกสักชุดเผื่อยามขับขันครับ ^^
          Last edited by little_nik; 30 Jul 2008, 00:12:10.

Comment

ถ้าเรา format โดยการกดปุ่ม f11 แล้ว windown จาหายไปม่ะค่ะ

หรือว่า โปรแกรมและข้อมูลในไดร์ C หายอย่างเดียวค่ะ

หรือมานจาเป็นยังไง งงค่ะ

ไม่เคยใช้อ่า ช่วยตอบทีนะค่ะ

คือตอนนี้เราอยากลงโปรแกรมใหม่ แต่ไม่อยากลงวินโดว์ใหม่อ่ะค่ะ

Comment

การ recovery คือการคู้คืนระบบ ให้กลับสู่สภาพเดิม ซึ่งจะหมายถึงเป็นการคืน OS ของ Windows ให้เหมือนกับตอนซื้อเครื่องมาใหม่ๆ ครับ คือมีแต่ตัว Windows และโปรแกรมพื้นฐานที่ติดตั้งมาให้เท่านั้นครับ

ส่วนโปรแกรมที่ติดตั้งเสีย หรือลงผิดพลาดเองใช้แผ่น recovery กู้คืนค่าที่ทำผิดไปไม่ได้ครับ

Comment

1. Driver ของ hp สามารถ download ได้จาก link นี้ครับ ใส่ชื่อรุ่นที่อยู่ใต้ด้านล่างเครื่องลงไปเช่น dv2761tx แล้ว enter ก็จะมี driver ให้ download ครับ
                http://welcome.hp.com/country/th/en/support.html

2. หรือถ้าไม่อยาก download driver เองก็ให้เข้าไปที่
                C:\Swsetup

driver ของ vista เดิมๆ ทั้งหมดจะอยู่ใน folder นี้ครับ สามารถ write folder นั้นเก็บไว้ได้เลยครับ เป็น driver ทุกตัวและ software ทุกตัวที่มากับเครื่องเดิมๆ ครับ

Comment

แล้วโปรแกรมพวก Hp ต่างๆ เช่น hp webcam, Hp Quckplay, hp Game ฯ มันมากะตัวเครื่องหรือป่าวค่ะ

คือตอนซื้อเราไม่ได้เปิดเครื่องดูอ่ะค่ะ ให้เค้าลงโปรแกรมให้เลย ผิดพลาดอย่างแรง ><

คือถ้าเรา recovery แล้ว วินโดว์ยังอยู่ แต่โปรแกรมต่างๆที่ลงเพิ่มไป เช่น photoshop ใช่ไหมค่ะ

ปล.ขอโทษนะค่ะที่ถามเยอะ หุๆๆ คือเครื่องแรกในชีวิตอ่าค่ะ

ขอบคุณที่ตอบนะค่ะ ^^

Comment

แล้วโปรแกรมพวก Hp ต่างๆ เช่น hp webcam, Hp Quckplay, hp Game ฯ มันมากะตัวเครื่องหรือป่าวค่ะ

คือตอนซื้อเราไม่ได้เปิดเครื่องดูอ่ะค่ะ ให้เค้าลงโปรแกรมให้เลย ผิดพลาดอย่างแรง ><
                    พวกนั้นมากับตัวเครื่องอยู่แล้วครับ ถ้าตัวไหนหายไปก็ไปเอาใน web ที่ผมลง link ไว้ให้ หรือไม่ก็ไปเอาใน C:\Swsetup อยู่ในนั้นทั้งหมดครับ write เก็บไว้ก่อนจะทำอะไรกับ windows

คือถ้าเรา recovery แล้ว วินโดว์ยังอยู่ แต่โปรแกรมต่างๆที่ลงเพิ่มไป เช่น photoshop ใช่ไหมค่ะ

ปล.ขอโทษนะค่ะที่ถามเยอะ หุๆๆ คือเครื่องแรกในชีวิตอ่าค่ะ

ขอบคุณที่ตอบนะค่ะ ^^
                    ใช่ครับ ที่ Recovery ก็เพื่อให้ windows ติดตั้งใหม่ ส่วนพวกโปรแกรมเสริมต้องติดตั้งเองอีกครั้งครับ

Comment

ขอบคุณค๊า

เข้าใจละค่ะ

><

Comment

Working...
                      X