Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากลบตัวเลือก Window ไน OS Choice อ่ะครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากลบตัวเลือก Window ไน OS Choice อ่ะครับ

คือเอา HD เพื่อนมา ลง ไว้ แต่ ลืมถอดของตัวเอง

พอเอาของเพื่อนกลับ มันมี OS Choice ตอน จะเข้า

วินโด้ มี 2ชื่อไห้เลือกพอเลือกชื่อของเพื่อนก้อ เข้าไม่ได้

แต่พอเลือกชื่อของเราเข้าได้ปกติ อยากลบ ชื่อของเพื่อนออก

ทำไงดีครับ

account รึปล่าว

ลบที่ user account ในcontrol panal

Comment

ไม่ไช่ครับ

Comment

ลองตามนี้อ่ะครับ

เลือกลบตามข้อ 3 เลยครับ
        Last edited by Drunk; 20 Aug 2008, 22:51:46.

Comment

ใช้โปรแกรม EasyBCD เลยครับ หาเอาใน google เลย

ใช้ไม่ยากครับ

Comment

รู้สึกผมจะ ลบ ผิดตัวเข้าไห้แล้ว ไง

ต้องลงวินโด้ ใน Drive D ก่อน

แล้วมี วิธี ทำไห้ Boot จาก Drive C เหมือนเดิมป่ะครับ

หรือว่าต้อง ลงไหม่ สถานเดียว

Comment

ก็ให้มันเช็คบูทพาร์ทใหม่ซิครับ ถ้าตัวไหนมันไม่มีหรือทำงานไม่ได้มันก็จะเคลียร์ให้เอง โดยทำได้ดังนี้

start --> run --> พิมพ์ msconfig --> เลือกแถบ boot.ini แล้วกด Check All Boot Part

ส่วนถ้าวินโด้ไม่ยอมบูทจากไดว์ C ก็ให้ไป Active Partion มันใหม่ครับ โดยต้องใช้แผ่น Emergency Boot หรือพวก Windows PE บูทเข้าไป แล้วทำตามนี้

คลิ๊กขวาที่ my computer --> manage --> เลือก Disk Management จากนั้นก็คลิ๊กขวาที่ไดว์ C หรือไดว์ต้องการ แล้วเลือก Mark Partition as Active

จากนั้นรีบูทเครื่องมันก็จะบูทที่ไดว์ C แล้วครับ

Comment

ขอบคุณครับ ได้แล้วครับ ฮิฮิ

Comment

Working...
                X