Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใช้winzip หรือ winrar ย่อไฟล์ 6-7 Gb.ลงแผ่น DVD

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใช้winzip หรือ winrar ย่อไฟล์ 6-7 Gb.ลงแผ่น DVD

ใช้ winzip หรือ winrar ย่อไฟล์ 6-7 Gb.ลงแผ่น DVD ทำไงครับ พอดีมีเกมส์จะไรท์ใส่แผ่นเก็บไว้ครับ เห็นพี่ๆ เค้าปล่อยโหลดย่อจาก 8 Gb. เหลือแค่ 2 Gb.เอง ทำทีไรลดมาแค่ไม่กี่ Mb.เอง มีรูปด้วยก็ดี รบกวนและขอบคุณล่วงหน้าครับ

ต้องใช้โปรเเกรม KGB เเล้วก็ CPU อันทรงพลังเเล้วละครับถึงจะบีบอัดได้เเต่ถ้า 8 GB นั้นเป็นไฟล์มีเดียซะมากก็อัดไม่ได้ถึง 10%หรอกครับ เพราะที่อัดได้เยอะขนาดนั้นส่วนมากจะเป็นเเต่ตัวหนังสือประเภท text เพราะมันคำนวนเป็น bit ครับผมถ้าไฟล์มีเดียมีทั้งภาพเเละเสียงไม่สามารถอัดได้น้อยกว่า 10%หรอกครับ

Comment

คงพอๆกันมั้งครับ อย่างที่คุณ bunyawat บอกนะครับ ถ้าเป็นไฟล์มีเดีย ก็บีบไม่ค่อยลงครับ
      แต่ Winrar สะดวกหน่อยเวลานำมาคลายออกทีหลัง เพราะ Set ค่าให้ติดตั้ง และอื่นๆอีกมากมาย
      โปรแกรมกับเกม ที่ Copy มาใช้เครื่องอื่นได้ ผมใช้ Winrar มาทำเป็นตัว Setup หมดล่ะครับ
      อ๋อ นอกจากนี้ก็ยังมี WinUHA กับ WinACE ครับ ลองดู WinUHA zip ในโหมด Dos ได้ด้วย
      แต่ผมก็ไม่รู้ว่ามันดีกว่ายังไง ใครรู้ช่วยบอกด้วยครับ

Comment

ซิบแยกเป็น2ไฟล์ ไรท์ใส่2แผ่นเลยคับ ง่ายดี

Comment

-ขอบคุณครับ

Comment

Originally posted by Dexza View Post
            ซิบแยกเป็น2ไฟล์ ไรท์ใส่2แผ่นเลยคับ ง่ายดี
            ตามนั้น

Comment

Originally posted by นานาจิตตัง View Post
              คงพอๆกันมั้งครับ อย่างที่คุณ bunyawat บอกนะครับ ถ้าเป็นไฟล์มีเดีย ก็บีบไม่ค่อยลงครับ
              แต่ Winrar สะดวกหน่อยเวลานำมาคลายออกทีหลัง เพราะ Set ค่าให้ติดตั้ง และอื่นๆอีกมากมาย
              โปรแกรมกับเกม ที่ Copy มาใช้เครื่องอื่นได้ ผมใช้ Winrar มาทำเป็นตัว Setup หมดล่ะครับ

อ๋อ นอกจากนี้ก็ยังมี WinUHA กับ WinACE ครับ ลองดู WinUHA zip ในโหมด Dos ได้ด้วย
              แต่ผมก็ไม่รู้ว่ามันดีกว่ายังไง ใครรู้ช่วยบอกด้วยครับ
              ชักสนใจทริปนี้ครับพอจะขยายความต่อได้มั้ยครับ

Comment

งั้นผมเอาไปลงที่ Tips & Techniques นะครับ

Comment

ดัน

Comment

ถ้าเป็นเกม5-7GB มันจามีวิธีแบ่งเป็นสองแผ่นโดยไม่ต้องใช้โปรWinRarหรือZipซึ่งเวลาลงเกมนั้นจะได้ไม่ต้องเสียเวลาในการแตกไฟล์ เคยอ่าเจออะนะที่เวบแห่งหนึ่งอะ

Comment

ทำไม่ได้ทุกเกมส์
                      http://forum.itemxp.net/forum.php?id...bada7fef9518fb
                      ลองดูละกันว่ามีเกมส์ไหนทำได้

Comment

Originally posted by arito View Post
                        ทำไม่ได้ทุกเกมส์
                        http://forum.itemxp.net/forum.php?id...bada7fef9518fb
                        ลองดูละกันว่ามีเกมส์ไหนทำได้
                        ตามนั้นเลยคับ อิอิ

Comment

ลอง search ใน google ดู
                          ใส่ชื่อเกมส์ แล้วก็ใส่คำว่า D9 to D5
                          อะไรประมาณเนี้ยมันก็มีคนบอกวิธีทำอยู่ แต่ละเกมส์ก็ทำไม่หมืนกัน

ส่วนถ้าใช้ winrar ตั้งค่าให้มัน setup ทันทีหลังแตกไฟล์ท่านต้องมีพื้นที่ HD เหลือพอสำหรับแตกไฟล์ออกมาและ setup (บางเกมส์ก็ทำแบบที่่าไม่ได้)

Comment

ขอบคุณครับ เดี๋ยวจะทดลองดูนะครับขอบคุณอีกครั้งจ้า

Comment

Working...
                            X