Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอถามเกี่ยวกับ Wireless Lan หน่อยคร๊าบบบ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอถามเกี่ยวกับ Wireless Lan หน่อยคร๊าบบบ

อุปกรณ์ที่ผมมี คือดังนี้

1. PC 1 เครื่อง
    2. NoteBook 1 เครื่อง
    3. Router Modem [Wireless]

ผมจะถามว่า ถ้าผมเปิด NoteBook แล้ว เปิด Wireless

แต่ที่เครื่อง PC ไม่มี Wireless แต่ต่อ Lan จาก Router

อยากทราบว่า PC กับ NoteBook จะสามารถ Network กันได้มั้ยครับ

โดยที่ NoteBook ไม่ต้องต่อสาย Lan [ใช้ Wireless]

งงกับคำถามรึเปล่าครับ

ได้ครับ

Comment

คิดไม่งงคำถามครับ
      เพราะใช้ Wireless Router เหมือนกันครับ
      มีทั้ง PC/NB ที่รับ Wireless กับ PC ที่ต่อผ่าน port ด้านหลัง Router

แต่ว่าตัว Router มันกระจายสัญญาณ ADSL ( Internet ) ให้เฉยๆไม่ใช่หรอครับ ( ทุกเครื่องที่ต่อผ่าน Router เข้าเนทได้ แต่ไม่สามารถติดต่อกันระหว่างเครื่องต่อเครื่องได้ )

ถ้าทำให้มันเป็น network ผ่านทาง Router ได้เนี่ย ก็แนะนำด้วยครับ จะได้ลองมั้ง อิอิอิ

Comment

อืม รู้สึกว่าผมจะทำไม่ไ้ด้ ครับ

Comment

ผมเคยใช้ได้อยู่นะครับ PC และ Notebook สามารถมองเห็นและแชร์ไฟล์กันได้เลย

Comment

Originally posted by milfeulle1GA View Post
            คิดไม่งงคำถามครับ
            เพราะใช้ Wireless Router เหมือนกันครับ
            มีทั้ง PC/NB ที่รับ Wireless กับ PC ที่ต่อผ่าน port ด้านหลัง Router

แต่ว่าตัว Router มันกระจายสัญญาณ ADSL ( Internet ) ให้เฉยๆไม่ใช่หรอครับ ( ทุกเครื่องที่ต่อผ่าน Router เข้าเนทได้ แต่ไม่สามารถติดต่อกันระหว่างเครื่องต่อเครื่องได้ )

ถ้าทำให้มันเป็น network ผ่านทาง Router ได้เนี่ย ก็แนะนำด้วยครับ จะได้ลองมั้ง อิอิอิ
            ได้ครับที่ร้านใช้อยู่คับ มองเห็นกันทุกเครื่อง แชร์ไฟล์กันได้ด้วยครับ(ช่างทีโอที)มาเซทให้ครับ

Comment

คำถามมีประโยชน์นะเนี่ยยย

Comment

อยู่ที่ setup และ Network ที่จะทำด้วยงับ
                โดยปกติ แล้ว wireless และ สาย lan ปกติจะอยู่ในวงแลนเดียวกัน...

แต่ถ้าตั้งค่าไว้ว่าให้อยู่คนละวง (บางตัวทำได้) ก็จะไม่เห็นกันในกรณีเล่นเกมผ่าน lan, network place, แต่ยังสามารถกดเป็น ip ตรงๆ หรือ การทำงานผ่าน network ในระดับที่นอก เหนือ วงlan เดียวกันได้อยู่

ps อย่างลืมเรื่องการตั้งค่า firewall ต่างๆของแต่ละเครื่อง และตัว router เองด้วยนะงับ

Comment

Originally posted by Teardrop View Post
                  อยู่ที่ setup และ Network ที่จะทำด้วยงับ
                  โดยปกติ แล้ว wireless และ สาย lan ปกติจะอยู่ในวงแลนเดียวกัน...

แต่ถ้าตั้งค่าไว้ว่าให้อยู่คนละวง (บางตัวทำได้) ก็จะไม่เห็นกันในกรณีเล่นเกมผ่าน lan, network place, แต่ยังสามารถกดเป็น ip ตรงๆ หรือ การทำงานผ่าน network ในระดับที่นอก เหนือ วงlan เดียวกันได้อยู่

ps อย่างลืมเรื่องการตั้งค่า firewall ต่างๆของแต่ละเครื่อง และตัว router เองด้วยนะงับ
                  ยัง งงๆขอพ่วง จนกท และกัน ถ้าเร้าเตอร์ 4พอต สายแลนธรรมดาทำใงให้มีลงแลนกันได้ครับ

Comment

ตอนนี้ทำได้แล้ว ครับ ง่าย ๆ แค่ Set up a small office network ปกติ ทั้ง2เครื่อง

PC กับ Notebook

และมาทำ Set up a wireless network for a home or small office ที่ตัว Notebook

เปิด Wireless ก็ใช้ได้เลยครับพี่น้อง

Comment

อย่าลืมใส่พาส เดวข้างบ้านใช้ฟรี 555

Comment

ผมทั้งเคยลักใช้
                        แล้วโดนขโมยใชัสัญญาณ ครับ

แต่ตอนนี้แก้แล้วโดยการล็อกค่า MAC ไว้ให้รับได้จากตัวที่ผมใช้เท่านั้น ส่วน Pass ไม่ได้ใส่ ทุกคนสามารถมองเห็นของผมหมดแต่ขโมยใช้ไม่ได้ อิอิอิ

Comment

อืม ผมลองเข้าไปใส่รหัสแล้ว Router ผมเป็น D-Link เม่งให้ใส่รหัสแบบเดี่ยว เปลี่ยนก็ไม่ได้ ไม่รู้ทำไง

สงสัยทำไม่เป็นเอง

Comment

Originally posted by miixer View Post
                            ผมเคยใช้ได้อยู่นะครับ PC และ Notebook สามารถมองเห็นและแชร์ไฟล์กันได้เลย
                            มาช่วยยันค้าบ ผมก็ใช้อยู่ pc และ nb ผมก็แชร์ไฟล์ กันผ่านเร้าเตอไวเลส ผมก็ใช้แบบนี่อยู่นะคับ

Comment

Originally posted by ez2o2z View Post
                              อืม รู้สึกว่าผมจะทำไม่ไ้ด้ ครับ
                              แล้ว ping เจอมั๊ยครับ ลองเซต Workgroup PC กะ N/B ให้ตรงกันดู
                              ปกติมันก็เห็นอยู่นา

Comment

Working...
                              X