Announcement

Collapse
No announcement yet.

เปลี่ยน hdd จาก5400rpm เป็น7200rpm จะทำให้วินโดวส์เร็วขึ้นมั้ยครับ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เปลี่ยน hdd จาก5400rpm เป็น7200rpm จะทำให้วินโดวส์เร็วขึ้นมั้ยครับ?

หมายถึงความเร็วโดยรวมน่ะครับ เช่นบูทไวขึ้นมั้ย เวลาเปิดโปรแกรมอะไรที่ดึงหนักๆจะไวขึ้นมั้ย อะไรทำนองนั้น

พอดีจะซื้อnotebook แล้วจะเก็บตังเปลี่ยน hddให้เป็น7200 เลยอยากทราบว่ามันจะมีผลมากมั้ย ถ้าไม่ค่อยเห็นผมจะได้ไม่เปลี่ยน

ขอบคุณคำตอบล่วงหน้าครับ

สั้นๆ
    เร็วขึ้นทุกอย่างครับ

Comment

Originally posted by zax View Post
      สั้นๆ
      เร็วขึ้นทุกอย่างครับ
      ตามนั้นครับ

Comment

http://www.freemac.net/modules.php?n...asc&highlight=

ลองดู ครับ

Comment

รู้สึกได้ครับ ตั้งแต่บูตเข้า OS เลยครับ

Comment

แต่จะทำให้เปลืองไฟเพิ่มขึ้นครับ เหตุผลที่เค้าใช้ฮาร์ดดิสความเร็วต่ำก็เพื่อเน้นเรื่องประหยัดไฟครับเพราะต้องพกออกไปใช้ที่อื่น ถ้าเปลี่ยนแล้วต้องทำใจเรื่องแบตหมดเร็วนะครับ ยกเว้นว่าจะเสียบสายเล่น

Comment

เร็วขึ้นมากครับ

Comment

hdd 7200 n/b มีแล้วเหรอครับ

Comment

อย่างเห็นได้ชัด

Comment

เร็วกว่าแน่นอนคร๊าบบบบบบ

Comment

พอดีที่มหาลัยมีปลั๊กทั่วทุกห้องเลยไม่วอรี่เรื่องแบทสักเท่าไหร่

ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ

ส่วนที่ถามว่ามีแล้วหรือ 7200 ก็นี่ครับ

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=234850

ตอนแรกก็งงเหมือนคุณนั่นแหละว่ามันมีจริงๆเหรอ พอได้เห็นคนขายถึงได้รู้

-..-
                      Last edited by xexalskyline; 31 Jul 2008, 00:28:28.

Comment

Harddrive สำหรับ Notebook เนี่ย มีแบบ 7,200 rpm มานานหลายปีแล้วครับ โดยมี IBM (ปัจจุบันคือ Hitachi) เป็นผู้บุกเบิก

Comment

แรงยิ่งกว่าต่อ RAID0 อีกครับ

Comment

Originally posted by xexalskyline View Post
                            พอดีที่มหาลัยมีปลั๊กทั่วทุกห้องเลยไม่วอรี่เรื่องแบทสักเท่าไหร่

ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ

ส่วนที่ถามว่ามีแล้วหรือ 7200 ก็นี่ครับ

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=234850

ตอนแรกก็งงเหมือนคุณนั่นแหละว่ามันมีจริงๆเหรอ พอได้เห็นคนขายถึงได้รู้

-..-
                            ขอบคุณครับ พึ่งรู้จริงๆ
                            160/7200 2.5" 1200 บาท น่าสอยจริงๆ

Comment

Working...
                            X