ทำไมแรม OCZ SLi 1066 MHz ถึงมองเห็นเป็นบัส 667 ฝากดูด้วยครับ
overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 25

Thread: ทำไมแรม OCZ SLi 1066 MHz ถึงมองเห็นเป็นบัส 667 ฝากดูด้วยครับ

OverclockZone Member balldevils's Avatar

Default ทำไมแรม OCZ SLi 1066 MHz ถึงมองเห็นเป็นบัส 667 ฝากดูด้วยครับ

ตอนแรกนึกว่าเป็นเพราะ โอเวอร์คล๊อค แต่ตอนไม่คล๊อคมันก็เห็นเป็น 667 เหมือนเดิมครับ
    หรือมันมีรากฐานมาจาก 667 -*- งงนะนี่ หรือของคนอื่นก็เป็น ขอดูทีครับ

ขอขอบคุณทุกคอมเม้นท์ครับ....

ปล.เนื่องในวันภาษาไทย เอาภาษาไทยนะครับ (แปลไทยเป็นไทยแล้ว งง)

OverclockZone Member balldevils's Avatar

ดันๆๆๆ รอคนรู้มาตอบ

OverclockZone Member dears's Avatar
    Royal Thai Army

เอาเป็นว่าจับวิ่งที่ 1066 CLตามสเป็กที่มันระบุ ไฟตามที่มันระบุ .... ได้เปล่าง่ะ

OverclockZone Member

อาการเดียวกันครับ คิดว่าโปรแกรมยังไม่ซัพพอร์ทเต็มที่(มั้ง)
    แรมผมก็1066 แต่มาดูในโปรแกรมก็ตามภาพข้างล่างครับ
    รูป รูป
    Last edited by Benny_c; 1 Aug 2008 at 00:07:01.

OverclockZone Member dears's Avatar

งั้นเดาง่ายๆว่าคือแรมคัดเกรด โดยการรันตีว่าสามารถทำงานได้จริงที่ 1066
    ส่วนเรื่องรายละเอียดที่แสดงออกมา แม้อาจมีบางส่วนไม่ถูกต้อง ก็เห็นๆหลายยี่ห้อก็เป็นแบบนี้เช่นกัน
    รายละเอียดบอกเป็นบัส 800 แต่มันสามารถทำงานจริงได้ที่ 1066 ตามที่ระบุไว้ในรุ่นของตัวนั้น
    สรุปคือแรมคัดเกรด ....

ถ้าให้เห็นเต็มต้อง OC ครับ อ่านที่นี้คงเหมือนกัน
    http://www.geilusa.com/products/show/id/70

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

ตามนั้น
    การันตี

สรุปว่า โปรแกรม โง่กว่าแรมงั้นหรือ จึงตามหลังกันยังไม่ทัน --*
    แต่เดี๋ยว เวอร์ชั่นหน้าออก ก็คงจะเห็นมั้ง ...ยังดีที่มีเพื่อนร่วมชตากรรม

Quote Originally Posted by balldevils View Post
    สรุปว่า โปรแกรม โง่กว่าแรมงั้นหรือ จึงตามหลังกันยังไม่ทัน --*
    แต่เดี๋ยว เวอร์ชั่นหน้าออก ก็คงจะเห็นมั้ง ...ยังดีที่มีเพื่อนร่วมชตากรรม
    เข้าใจผิดแล้วครับป๋ม .... เดี๋ยวจะยกตัวอย่างให้เข้าใจง่ายๆนะ
    แรมคัดเกรด หรือแรมพวกที่ได้รับการการันตีเนี่ยะ มันไม่จำเป็นที่ว่าจะต้องเขียนรายละเอียดทั้งหมด ให้ตรงตามสเป็กว่าคือบัส 1066
    มันอาจจะคัดเกรดจากแรมล็อต 533 , 667 หรือ 800 ก็ได้
    แต่เมื่อนำมาเทสและทำการทดสอบจากโรงงานแล้ว แรมคู่นั้นเป็นชิบที่มีคุณภาพและประสิทธิภาพเกินตัว
    จึงมีการนำมาคัดเกรดออกจากมาตรฐานของแรมล็อตเดียวกัน แล้วนำมาการันตีด้วยบัสที่สูงกว่า ไฟที่สูงกว่า
    โดยการเขียน spd เพิ่มขึ้นมาอีก1ชุด คือบัส 1066

ลองดูตัวอย่างจากรีวิวแรมยี่ห้ออื่นๆที่บัส 1066 ก็ได้ครับ แล้วจะทราบรายละเอียด
    ว่าตัวโปรแกรมมันไม่ได้โง่ที่อ่านรายละเอียดไม่ถูกนะจ๊ะ ....
    http://overclockzone.com/pondtrang/y...66+/index2.htm
    http://www.overclockzone.com/pondtra...0HK/index2.htm

Quote Originally Posted by dears View Post
    เข้าใจผิดแล้วครับป๋ม .... เดี๋ยวจะยกตัวอย่างให้เข้าใจง่ายๆนะ
    แรมคัดเกรด หรือแรมพวกที่ได้รับการการันตีเนี่ยะ มันไม่จำเป็นที่ว่าจะต้องเขียนรายละเอียดทั้งหมด ให้ตรงตามสเป็กว่าคือบัส 1066
    มันอาจจะคัดเกรดจากแรมล็อต 533 , 667 หรือ 800 ก็ได้
    แต่เมื่อนำมาเทสและทำการทดสอบจากโรงงานแล้ว แรมคู่นั้นเป็นชิบที่มีคุณภาพและประสิทธิภาพเกินตัว
    จึงมีการนำมาคัดเกรดออกจากมาตรฐานของแรมล็อตเดียวกัน แล้วนำมาการันตีด้วยบัสที่สูงกว่า ไฟที่สูงกว่า
    โดยการเขียน spd เพิ่มขึ้นมาอีก1ชุด คือบัส 1066

ลองดูตัวอย่างจากรีวิวแรมยี่ห้ออื่นๆที่บัส 1066 ก็ได้ครับ แล้วจะทราบรายละเอียด
    ว่าตัวโปรแกรมมันไม่ได้โง่ที่อ่านรายละเอียดไม่ถูกนะจ๊ะ ....
    http://overclockzone.com/pondtrang/y...66+/index2.htm
    http://www.overclockzone.com/pondtra...0HK/index2.htm

Get ครับ ขอบคุณครับ...ความรู้ๆ ทั้งนั้นเลย Thank you หลายๆ เด้อ พี่น้อง

Quote Originally Posted by balldevils View Post
    ตอนแรกนึกว่าเป็นเพราะ โอเวอร์คล๊อค แต่ตอนไม่คล๊อคมันก็เห็นเป็น 667 เหมือนเดิมครับ
    หรือมันมีรากฐานมาจาก 667 -*- งงนะนี่ หรือของคนอื่นก็เป็น ขอดูทีครับ

ขอขอบคุณทุกคอมเม้นท์ครับ....

ปล.เนื่องในวันภาษาไทย เอาภาษาไทยนะครับ (แปลไทยเป็นไทยแล้ว งง)
    ใช้รุ่นเดียวกันเป็นเหมือนกันเลยครับ ตอนแรก PBC เป็นสีดำ แต่ไปเคลมกลับมา ดันเอา สีเขียวมาให้
    ไม่รู้ ประสิทธิภาพต่างกันไหม แต่ที่แน่ๆ ไม่สวยเลย เซ็ง!
    อ้อ ท่าน balldevils สามารถ OC ไปถึง 1200 ได้ไหมครับ

แรมบัส1066ต้องลุ้น14XXครับ

ของผมจาก1066ไป1200นี่ไฟเดิมๆเลย แต่ไปไม่ถึง14XXเพราะบอร์ดปรับไฟเลี้ยงแรมได้แค่2.5V
    แต่ดูไฟเดิมแรมผมสิ2.3V เพิ่มไป0.2Vมันจะวิ่งได้แค่ไหนกันเชียว

Quote Originally Posted by บ้าคอม View Post
    แรมบัส1066ต้องลุ้น14XXครับ

ของผมจาก1066ไป1200นี่ไฟเดิมๆเลย แต่ไปไม่ถึง14XXเพราะบอร์ดปรับไฟเลี้ยงแรมได้แค่2.5V
    แต่ดูไฟเดิมแรมผมสิ2.3V เพิ่มไป0.2Vมันจะวิ่งได้แค่ไหนกันเชียว
    แรมยี่ห้ออะไร+บอร์ดอะไรครับ

OverclockZone Member อิมพีเรียล's Avatar

Quote Originally Posted by Dekmap02 View Post
    แรม ของเมพ DDR-1800 ยัง มองเห็น เป็น 1333 เลยอ่ะคับ
    มันเป็น ค่า Default ที่โรงงาน ใส่มาอ่ะคับ
    แต่มาน OC ได้ 2000 กว่า สบายๆเลย อ่ะคับ
    ไฟ อย่าเกิน 1.96 แค่นั้นก้อ พอ อ่ะคับ
    ไปๆ กลับหลุม เค้าคุย ddr2 กัน

1200ได้ครับผม ถ้ากล้าเพิ่มไฟ เกิน 2.30 โวลล์ เพราะ OCZ รับเคลมที่ไฟตอนมันไหม้ ไม่เกิน 2.3
    แต่ผมลอง 2.41 แล้วลากถึงแน่นอนครับ ไปได้ 1150 สั่ง KFC -..-

OverclockZone Member joejoejoe's Avatar

1200ได้ครับผม ถ้ากล้าเพิ่มไฟ เกิน 2.30 โวลล์ เพราะ OCZ รับเคลมที่ไฟตอนมันไหม้ ไม่เกิน 2.3
    แต่ผมลอง 2.41 แล้วลากถึงแน่นอนครับ ไปได้ 1150 สั่ง KFC -..-
    ของผมแค่ 2.2 แต่มันลากถึง 1175 อะครับ
    ผมคิดว่าไปได้อีกนะ แต่เอาแค่นี้ก่อน

ไฟคุณเยอะไปป่าวเนี่ย???

Quote Originally Posted by ronin2 View Post
    แรมยี่ห้ออะไร+บอร์ดอะไรครับ
    OCZ Reaperครับ บอร์ดP5K

ตามนี้

OverclockZone Member bignote's Avatar
    เตรียมตัว..ออกไปเผชิญชีวิตจริงซะที

ปัญหาของแรมผม ก็คล้ายแบบนี้ แต่ไม่ใช่แบบนี้

อยากรู้ว่าทำไมมันเห็นไม่เหมือนกัน.. ตามรูปเลยครับ งงๆ อ่ะคับ
    รูป รูป

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

Everest ตัวไม่เต็ม นะ

เหอๆ บอร์ดกับ PSU ผมไม่ดีขนาดนั้น เลยต้องจ่ายไฟไป เผื่อ Vdrop คือมองในวินโดว์
    ยังไงไฟก็ขึ้นแค่ 2.31 อ่าครับ ถ้าผมตั้ง ไว้ 2.4
    ปล.บอร์ด EP31-DS3L

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks