overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 3 123 LastLast
Results 1 to 20 of 56

Thread: ใครจะซื้อ Compaq/HP มาดูกระทู้(พวก)นี้ก่อนครับ

OverclockZone Member Soul_Master's Avatar

Default ใครจะซื้อ Compaq/HP มาดูกระทู้(พวก)นี้ก่อนครับ

http://www.pantip.com/tech/hardware/...HP2614500.html

พอดีผ่านไป pantip ได้ข้อมูลมาอีกเยอะเลย

ปล1. สงสัยตัดค่า QC ออกเยอะของเลยโครตจะห่วยแตก เพื่อจะแข่งราคา

ปล2. ACER ของขายเยอะเหมือนกัน แต่ไม่เห็นมีคนว่าเยอะเท่าไร(ศูนย์มีคุณภาพกว่าเยอะ) อย่ามาบอกว่าของขายดีเลยปัญหาเยอะ ขี้เกรียจจะฟัง
    Last edited by Soul_Master; 31 Jul 2008 at 09:41:38. Reason: แก้คำผิดครับ

OverclockZone Member tanagritm's Avatar

สรุปโดนกันถ้วนหน้า ทุกยี่ฮ้อ

OverclockZone Member tanwatana's Avatar

ผมว่ามันก็เป็นทุกยี่ห้อละครับ ต้องมีรุ่นที่ดีและไม่ดีบ้าง ทุกยี่ห้อมีทั้งคนชมและคนด่าครับ ก็เห็นมาหมดแล้ว

OverclockZone Member little_nik's Avatar

ลงซ้ำแล้วซ้ำอีก เห้อ.... เอาเวลาจับผิดยี่ห้อโน้น ยี่ห้อนี้ไปพัฒนาทักษะเรื่องอื่นๆ และใช้เครื่องให้คุ้มค่าดีกว่าครับ

OverclockZone Member Soul_Master's Avatar

Quote Originally Posted by tanwatana View Post
    ผมว่ามันก็เป็นทุกยี่ห้อละครับ ต้องมีรุ่นที่ดีและไม่ดีบ้าง ทุกยี่ห้อมีทั้งคนชมและคนด่าครับ ก็เห็นมาหมดแล้ว
    แบบนี้ก็ไม่ต้องดูยี่ห้อซิครับ ถ้าว่าแบบนี้(เหมือนกับบอกว่า "ใครมันก็เคยทำชั่วกันทั้งนั้น" ประมาณว่า ชั่วน้อย ชั่วมาก ค่าเท่ากัน ยังไงมันก็ชั่วกันทุกคน แบบนี้ก็ไม่ต้องไว้ใจใครอะไรทั้งนั้น) ผมอุตส่าห์ยกแบบที่เค้ารวมกันเยอะๆมาให้ดู ถ้าไม่ดูก็ตามใจ แต่ที่แน่ๆ HP เครื่องร้อนมาก

ปล. ผมเตือนคุณแล้วนะครับ ถ้าซื้อมาเสียใจอย่ามาว่าล่ะกัน

OverclockZone Member compaq's Avatar
    นครราชสีมา-มหาสารคาม

ต่างคนต่างความคิดครับใครชอบแบบไหนก็เลือกกันไปแล้วกัน

OverclockZone Member Sippaphas's Avatar
    ห้องเซิร์ฟโรงเรียน

http://www.pantip.com/tech/hardware/...HS2617682.html

ลองดูครับ

เห็นมี defect เกี่ยวกับ BIOS ครับ

OverclockZone Member little_nik's Avatar

Quote Originally Posted by Soul_Master View Post
    แบบนี้ก็ไม่ต้องดูยี่ห้อซิครับ
    จะว่าไปก็ใช่ครับ ดูที่การใช้งานดีกว่าครับว่าตอบโจทย์ในสิ่งที่เราจะใช้ได้ไหม ถ้าไปจ่ายตลาดระหว่าง ซื้อเฟอร์รารี่มาขับแล้วหาที่จอดอันคับแคบในตลาด กับขี่มอเตอร์ไซค์ คุณว่าอะไรมันเหมาะกับโจทย์ที่คุณกำลังจะทำมากกว่ากัน

ถ้าว่าแบบนี้(เหมือนกับบอกว่า "ใครมันก็เคยทำชั่วกันทั้งนั้น" ประมาณว่า ชั่วน้อย ชั่วมาก ค่าเท่ากัน ยังไงมันก็ชั่วกันทุกคน แบบนี้ก็ไม่ต้องไว้ใจใครอะไรทั้งนั้น)
    ก็ถูกอีกนั่นหล่ะครับ ทุกคนเคยทำชั่วเหมือนกันหมดครับ มากน้อยเท่านั้นที่ไม่เหมือนกัน ถ้าคุณเคยเข้าวัด ฟังธรรม คุณจะเคยได้ยินพระท่านสอนเรื่องนี้เสมอๆ แค่คุณคิดอยากได้นั่น อยากได้นี่ก็เรียกกิเลสแล้วครับ เรื่องทำดีทำชั่ว เข้าวัดแล้วจะได้ฟังพระท่านเทศน์ครับ

ผมอุตส่าห์ยกแบบที่เค้ารวมกันเยอะๆมาให้ดู ถ้าไม่ดูก็ตามใจ แต่ที่แน่ๆ HP เครื่องร้อนมาก
    เหนื่อยไหมครับ เห็นว่าอุตสาห์ยกมา แค่เอา link มาแปะนี่ผมว่าไม่เหนื่อยหรอกครับ ^^" เพราะ Link พวกนี้ใน OCZ มีหลายกระทู้แล้ว และใน Google ก็หาไม่ยาก แค่พิมพ์คำนำหน้าว่า ข้อเสีย ตามด้วยชื่อยี่ห้อ เดี๋ยวมันก็มาให้อ่านไม่หมดครับ

ปล. ผมเตือนคุณแล้วนะครับ ถ้าซื้อมาเสียใจอย่ามาว่าล่ะกัน
    ขอบคุณที่เตือนครับ ผมใช้ hp มา 3 เครื่องแล้ว แต่ละเครื่องอยู่กับผมเฉลี่ย 2-3 ปี เคยไปอื้อจื่อเหลียง 1 ครั้งจากการ format recovery ทิ้งไปขอใหม่ นอกนั้นถ้าคุณไม่มั่นใจก็ต่อ hp care ได้นิครับ ขนาดคนใช้ apple ยังซื้อ apple care เลย ไม่ยากอะไร ^^

ส่วนไอ้เรื่องเครื่องมีปัญหาผมก็คนหนึ่งครับที่อ่านปัญหาของหลายๆ ยี่ห้อมาแล้ว แต่ไม่เคยต้องตั้งเป็นกระทู้ เพราะแต่ละยี่ห้อก็มีดี มีเสียทั้งนั้น แต่ที่เป็น acer ที่เป็น hp ก็เพราะคนมันใช้เยอะนั่นหล่ะครับ ถ้าบริษัทไหนไม่ดีจริง ห่วยทุกอย่างจริง ยังไงเขาก็อยู่ไม่ได้อยู่แล้วครับ ยิ่งยุค internet แบบนี้คนมีความรู้กันเยอะ ไม่รอดมาขนาดนี้หรอกครับ

ยี่ห้ออื่นๆ ก็มีข้อดี ข้อเสียต่างกันไปแต่ไม่ยักกล้าจะนำเสนอ (บางทีก็เป็นยี่ห้อที่คุณเลือกใช้นั่นหล่ะ) เช่น
    asus - บานพับแตก, ลำโพงเสียงอู้อี้, keyboard บางรุ่นนูนไม่เรียบ, ปุ่มเปิดเครื่องบางรุ่นเอียงๆ
    macbook - เคสร้าวตรงที่รองมือเวลากระทบตอนปิดฝาบ่อยๆ, เป็นรอยง่ายรักษายาก
    macbookpro - ร้อนมากเวลาใช้งานนานๆ, apple care ราคาแพงแต่ก็ต้องซื้อไม่งั้นค่าซ่อมเหงื่อตก
    benq - สีลอก, รอซ่อมนานเพราะเรือจะมาทุก 2 อาทิตย์, อันนี้ไม่อยากตอบ อ่านเอาเองครับ http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=249959
    toshiba - พัดลมเครื่องมีเสียงค่อนข้างดัง, Keyboard Ctrl-C,V,Ins มีปัญหาในบางรุ่น
    sony - ราคาสูง spec ไม่คุ้มค่าตัว, ค่าซ่อมแพงมากๆ
    AlienWare - ซ่อมในประกันแต่ทีต้องไปอเมริกา

นี่แค่บางตัวอย่าง ลองหาอ่านได้จากใน ocz นี่หล่ะครับ ไม่ต้องไปไหนไกล ที่นี่มีทุกๆ ปัญหา ทุกยี่ห้อ แทบจะทุกรุ่น เลือกที่จะรับ เลือกที่จะอ่านแล้วใช้งานเครื่องคุณให้คุ้มค่าเงินที่จ่ายไปดีกว่าครับ

OverclockZone Member JusticeZ's Avatar

อย่างนี้นี่เอง

มีข้อเสียทุกยี่ห้อ ตกลงไม่ต้องซื้อเพราะไม่ดีซักยี่ห้อ -*-

เอางั้นมะ

ถ้าคิดจะซื้อผมว่าดูเงิน และการใช้งานของตัวเองแล้วหาอันที่คุ้มที่สุดในตอนนั้นดีกว่า

คอมแพคของผมใช้มา จะ 2 ปี ไม่เห็นมันงอแงเลย นอกจากหาเรื่องลงวินโดว์ใหม่เองแล้วทำไม่ได้ เลยต้องเอาไปเข้าศูนย์ กับมี deadpixel เลยเอาไปเคลมก็แค่นั้น

ไม่ได้ว่าว่าจะปกป้องยี่ห้อนี้แต่ทำไมพอผมซื้อมาใช้มันไม่เป็นอะไรล่ะ กับอีกหลายๆ คน ที่ซื้ออีกหลายยี่ห้อที่เขาว่าไม่ดี ทำไมเขาไม่เจอปัญหาล่ะ ทั้งๆ ที่มีแต่คนว่าไม่ดีอย่างนั้นไม่ดีอย่างนี้

OverclockZone Member tanwatana's Avatar

Smile

Quote Originally Posted by Soul_Master View Post
    แบบนี้ก็ไม่ต้องดูยี่ห้อซิครับ ถ้าว่าแบบนี้(เหมือนกับบอกว่า "ใครมันก็เคยทำชั่วกันทั้งนั้น" ประมาณว่า ชั่วน้อย ชั่วมาก ค่าเท่ากัน ยังไงมันก็ชั่วกันทุกคน แบบนี้ก็ไม่ต้องไว้ใจใครอะไรทั้งนั้น) ผมอุตส่าห์ยกแบบที่เค้ารวมกันเยอะๆมาให้ดู ถ้าไม่ดูก็ตามใจ แต่ที่แน่ๆ HP เครื่องร้อนมาก

ไม่เข้าใจที่ผมพิมพ์ตอบเหรอครับ มันไปเกี่ยวอะไรกับชั่วน้อยชั่วมากครับ หลงประเด็นแล้วมั้งครับ
    ผมแค่บอกว่าทุกยี่ห้อมีทั้งดีและเสีย แต่นี้รู้สึกว่าจะโจมตีอะไรมากไปหรือเปล่าครับ อยู่บริษัทไหนครับเนี่ย

OverclockZone Member จิ๋มฉลาม's Avatar

10ตาเห็น ไม่เท่ามือคลำ

คุณเคยสัมผัสมันรึยัง

คุณเคยทำความรู้จักมันเป็นการส่วนตัวรึยัง

ถ้าคุณเคย ค่อยนำมาวิจารณ์อย่างเต็มปาก

อย่าถือคติ "เค้าบอกกูมา" แล้วมาพูดต่อเสมือนรู้จริง
    Last edited by จิ๋มฉลาม; 30 Jul 2008 at 22:18:46.

Smile

Quote Originally Posted by จิ๋มฉลาม View Post
    10ตาเห็น ไม่เท่ามือคลำ

คุณเคยสัมผัสมันรึยัง

คุณเคยทำความรู้จักมันเป็นการส่วนตัวรึยัง

ถ้าคุณเคย ค่อยนำมาวิจารณ์อย่างเต็มปาก

อย่าถือคติ "เค้าบอกกูมา" แล้วมาพูดต่อเสมือนรู้จริง
    ถูก คำนี้เด็ดมาก คมจริงจริง นับถือนับถือ

OverclockZone Member

มันแล้วแต่ดวง

OverclockZone Member urzaorage's Avatar

นานาจิตตังครับ

OverclockZone Member YaKuChiJi's Avatar

ฟังมาเยอะมากครับเกี่ยวกับกระทู้ของ HP แต่เพิ่งเจอกระทู้นี้ . . . สุดๆ โดยเฉพาะคำที่บอกว่า

ปล2. ACER ของขายเยอะเหมือนกัน แต่ไม่เห็นมีคนว่าเยอะเท่าไร(ศูนย์มีคุณภาพกว่าเยอะ) อย่ามาบอกว่าของขายดีเลยปัญหาเยอะ ขี้เกรียจจะฟัง

แหมพิมพ์มาได้นะครับ คำพูดแบนี้ผมได้ยินบ่อยเวลาเด็กๆแถวบ้านเถียงกัน
    เวปบอร์ดนี้มีไว้ช่วยเหลือ ให้คำแนะนำกันเวลามีปัญหาแต่ที่คุณทำ . . . . . ?

แต่ละคนที่เข้ามาโพสโต้ตอบ ช่างเป็นคนที่ไม่มีวิจารณญาณเสียนี่กระไร

เขาเอาข้อมูลมาให้ดูดีๆ ไม่เห็นจะต้องว่ากล่าว หรือ "แถ" แบบหัวชนฝา เขาชนกำแพง

รู้สึกว่าคนไทย "โดยเฉพาะผู้ที่ชื่นชอบ HP" จะขาดคำว่า "วิจารณญาณ" เสียอยู่มาก

ไม่ทราบว่ารู้จักกันหรือเปล่า?

การแบ่งปันข้อมูล ไม่ใช่เรื่องที่ผิด แต่สุดแล้วแต่จะพิจารณาว่า มันจริงหรือเปล่า

ไม่งั้น user review ไม่ต้องมีไว้ทำพระแสงดาบง้าวแล้ว อย่างนี้

ปิดตาซื้อดีกว่า

Quote Originally Posted by little_nik View Post
    ลงซ้ำแล้วซ้ำอีก เห้อ.... เอาเวลาจับผิดยี่ห้อโน้น ยี่ห้อนี้ไปพัฒนาทักษะเรื่องอื่นๆ และใช้เครื่องให้คุ้มค่าดีกว่าครับ
    ไม่ทราบว่ารับจ้างโพสนี่ ได้วันละกี่ตังครับ?

Quote Originally Posted by tgst View Post
    ไม่ทราบว่ารับจ้างโพสนี่ ได้วันละกี่ตังครับ?
    ว่าแล้วชื่อนี้ต้องมา 555

นั่นหล่ะครับความคิดของคนที่กินดินแทนข้าว มันทนไม่ได้หรือไงครับถ้าไม่ได้มาพิมพ์อะไรโง่ๆ โชว์ (เขา) เนี่ย

ทั้งเจ้าของกระทู้ทั้ง tgst นี่ asus ทั้งคู่เลยแฮะ มีอะไรเป็นปมด้อยหรือเปล่าครับ ^^ ใช้ก็ไม่ได้ใช้ ถือเอาคำว่า "เค้าบอกกูมา" เหมือนกันเลย
    Last edited by little_nik; 30 Jul 2008 at 20:24:53.

Quote Originally Posted by little_nik View Post
    ว่าแล้วชื่อนี้ต้องมา 555

นั่นหล่ะครับความคิดของคนที่กินดินแทนข้าว มันทนไม่ได้หรือไงครับ ที่ hp มันจะมีข้อดี? ^^
    ตอบให้ได้ก่อนนะครับ

ว่าคนที่เอา user review มานี่

มันผิดนักหรือ?

แต่คงตอบไม่ได้นะครับ เพราะการกระทำมันขัดกับคำพูด

แค่คำว่า "สัจจะ" ยังไม่มีเลย

ยี่ห้อต่างๆ มีทั้งข้อดี ข้อเสีย ในตัวมัน การที่จะมีคนเอามา review ให้ดู ไม่ใช่เรื่องเสียหาย

แล้วก็สงสัยว่าจะมีหมาบางตัวทนไม่ได้ ที่ HP จะมีข้อเสียเยอะกว่าชาวบ้านเค้า จนดิ้นเหมือนโดนน้ำร้อนลวกออกมาปกป้องท่านศาสดา Hewlett Packard แบบไม่คิดชีวิตกันใหญ่

Page 1 of 3 123 LastLast

Bookmarks

Bookmarks