Announcement

Collapse
No announcement yet.

ดูหนังไฮเดฟ อยากต่อ optical ไป AVR ต้องทำยังไงครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ดูหนังไฮเดฟ อยากต่อ optical ไป AVR ต้องทำยังไงครับ

ใช้ mb wolfdale มันไม่มี digital out เลยอยากหาซาวร์การ์ดมาใช้ดีมั้ยครับ ตัวไหนดี ผมอยากต่อ optical
    เข้าแอมป์เพื่อฟัง DTS 5.1 ครับ
    รบกวนผู้รู้ช่วยแนะนำหน่อยครับ

เอาไงดี ถูกที่สุดเท่าที่ จะมี optical ให้มันแพง กว่า mainboard อ่ะ

ถ้ารับ coaxial ได้ ก็หาพวก live value ละกัน

Comment

Originally posted by battlecruiser View Post
      เอาไงดี ถูกที่สุดเท่าที่ จะมี optical ให้มันแพง กว่า mainboard อ่ะ

ถ้ารับ coaxial ได้ ก็หาพวก live value ละกัน
      แอมป์ยามาฮ่าผมมีช่อง coaxial แค่ช่องเดียวครับ ใช้ต่อดีวีดีไปแล้ว
      แต่ด้านหน้ามีoptical อยู่ยังไม่ได้ใช้่เลยอยากต่อจากช่องนี้ครับ
      ส่วนราคาการ์ด ไม่เกี่ยงครับ ผมใช้mb ตัวนี้ก็เพิ่อจะประหยัดในการทำ htpc เล่นกับจอlcd แบบฟูลHD ครับ เลยอยากได้เสียงที่มันสมบูรณ์หน่อยครับ เน้นคุณภาพเสียงที่ดีครับ

Comment

งั้นแนะนำ Xonar DX 2พันต้นๆ

มี mini optical out ไว้ passthrought Dolby digital / DTS ตามปกติได้

ส่วนเสียง multichannel อื่นๆ ที่ส่งผ่าน optical ไม่ได้โดยตรง เช่น True HD / DTS-HD / AAC

ก็มี Dolby digital live / DTS connect

encode ให้ไปออก เป็น 5.1 ที่ avr ได้

Comment

ขอบคุณท่าน battlecruiser มากครับ
          แต่ผมดูmb ผมแล้ว ช่อง pci-ex มันอยู่ติดกับช่องของการ์ดจอเลยครับ
          การ์ดจอมันเบียดจนมิดเลย แล้วผมจะเสียบยังไงละครับทีเนี่ย
          ขอแนะนำตัวแบบ pci ธรรมดา แต่คุณสมบัติเหมือนตัวนี้ได้มั้ยครับ
          หรือมีวิธีเสียบยังไงก็แนะนำผมหน่อยนะครับ

Comment

ถ้าเป็น pci ธรรมดาก็ตัวนี้เลยครับ Xonar D2 แต่ราคามันแพงขึ้นไปเป็น 5 พันนะสิ รอท่านเรือมา แนะนำตัวอื่นละกัน แต่ถ้าเอาตัวนี้ก็ในลายเซ็นท่าเรืออะตัวที่สองจากซ้าย แต่ในนั้นจะเป็น d2x นะ แต่เหมือนกันนะแหละแค่ d2 เป้น pci ธรรมดาอะ

Comment

ได้ข่าวมาว่า D2X ราคาแค่ 47xx เอง D2 Pci ธรรมดา ราคาก้น่าจะลงแล้ว

หรือจะรอ D1 ราคาคงเท่า DX 2xxx บาท เป็น pci

Comment

baracuda ก็ใช้ได้ มี dolby digital live / dts interactive ด้วย

Last edited by battlecruiser; 31 Jul 2008, 11:42:20.

Comment

s/p dif passthrough สำหรับ Dolby digital / DTS เฉยๆ onkyo ก็ใช้ได้

Comment

แล้วสรุปว่าถ้าเป็น pci ธรรมดา ในสามตัวที่ท่าน battlecruiser แนะนำ
                    ตัวไหนคุณภาพเสียง ดีกว่ากันครับ ในการต่อ optical เข้าไปยัง AVR
                    ไม่เอาราคาเข้ามาเกี่ยวนะครับ เอาคุณภาพเสียงล้วน ๆ เลย ผมจะได้เลือกถูกครับ

Comment

s/p dif passthrough สำหรับ Dolby digital / DTS มีค่าเท่ากันหมด

แต่เวลาฟังเพลง onkyo เที่ยงตรงกว่าด้วย bit perfect

Comment

ขอบคุณมากเลยครับ
                        ขอคำถามสุดท้ายนะครับ ตัว mini optical out นี่นอกจากที่แถมมากับการ์ดแล้ว ที่ไหนมีขายบ้างหรือปล่าวครับ
                        อยากจะเอามาใช้กับ xifi-xtream misic เพิ่มอีกสักตัวครับ

Comment

x-music ใช้แบบนี้ ได้ coaxial ไม่มี optic

Comment

สายแบบนี้ซื้อได้ที่ไหนครับ พันทิพย์มีหรือปล่าวครับ
                            ซื้อกับท่าน battlecruiser ได้มั้ยครับ

Comment

เอา แบบนี้เสียบก็ได้ s/p dif มันจะออกข้างใดข้างหนึ่ง

Comment

Working...
                              X