overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 12 of 12

Thread: ถามหน่อยครับ

OverclockZone Member jaigaeray's Avatar

Default ถามหน่อยครับ

ผมใช้4850อยุ่ แต่เปนจอ อ้วนอยุ่เลยครับ

ภาพมันจะต่างกับจอแฟรช กับLCD เยอะมั้ยครับ

ขอบคุนฮะ

OverclockZone Member boomer1983's Avatar
    สุรินทร์,ชัยภูมิ Line : vasagimji Tel : 089-423-7424

ต่างกันมากถึงมากที่สุดครับ ลองใช้จอแอลซีดีแล้วจะไม่อยากแตะอ้วนอีกเลยครับ เอิ้กๆ

OverclockZone Member SunzabiLL's Avatar
    นนทบุรี @รัตนาธิเบศน์~งามวงวานศ์

CRT ภาพดีกว่า LCD ครับ โดยส่วนตัว แฟลช กับไม่แฟลชไม่ต่างกันครับ

้ข้อดีของ LCD มัน มีดีอย่างอื่นมากกว่าครับ นอกจากเรื่องภาพ นอกจากว่า LCD เทพๆ หน่อยการแสดงผลภาพ

ไกล้เคียงและดีกว่า crt ครับ

OverclockZone Member beautyless's Avatar
    พระราม 9 กรุงเทพฯ

LCD คมชัดกว่านะครับ(เฉพาะการปรับ Resolution ที่ตรงกับความละเอียดที่แนะนำของจอ) ภาพไม่สั่น(ไม่ต้อง Refresh)
    CRT หมดสมัยไปแล้วครับ ข้อเสียมันเยอะ(ยกเว้นราคาถูก)

OverclockZone Member scops's Avatar

ปัจจุบับ CRT กับ LCD ไม่ต่างกันแล้วครับ LCD ได้ถูก Technologt ปิดจุดบอดในเรื่องความคมชัดที่เมื่อก่อนด้อยกว่า CRT ไปแล้วครับแล้ว LCD ทำให้อุณภูมิห้องเย็นกว่าจอ CRT ด้วยครับแล้ว LCD ก็ยังกินไฟฟ้าน้อยกว่า CRT ด้วยซ้ำครับ CRT ใช้ปืนยิงลำแสงขนาดใหญ่เพื่อแสดงภาพแต่ LCD จะใช้ปืนลำแสงขนาดเล็กยิ่งแดสงภาพโดยใช้เลนกระจกสะท้อนภาพให้เต็มจอครับกินไฟน้อยกว่าแน่นอนครับ

OverclockZone Member DigiGonzo's Avatar

โอ้ว ความรู้ คือประทีป

OverclockZone Member jaigaeray's Avatar

โอว

ขอบคุนครับผม

OverclockZone Member Up^G's Avatar

Quote Originally Posted by SunzabiLL View Post
    CRT ภาพดีกว่า LCD ครับ โดยส่วนตัว แฟลช กับไม่แฟลชไม่ต่างกันครับ

้ข้อดีของ LCD มัน มีดีอย่างอื่นมากกว่าครับ นอกจากเรื่องภาพ นอกจากว่า LCD เทพๆ หน่อยการแสดงผลภาพ

ไกล้เคียงและดีกว่า crt ครับ
    ท่านคิดผิดแล้วครับ...เมื่อก่อนผมก็คิดแบบท่าน...ตามที่ได้เห็นนั้นทำไมเจ้า LCD แสดงภาพได้ไม่สวยเลย...แต่พอได้ลองซื้อมาใช้ก็ได้รู้ว่า...ก่อนหน้าที่เราได้เห็นมานั้นเป็นการปรับภาพโดยไม่เหมาะสมกับขนาดของจอแสดงผลเพียงเท่านั้น...โดยจอ CRT สามารถแสดงภาพที่การปรับแบบไม่ละเอียดได้ดีกว่า....แล้วข้อดีที่เหนือกว่าอีกเพรียบของ LCD อันที่ประทับใจสุดๆเห็นจะเป็น ค่าไฟลดลงไปเยอะเลยทีเดียว....

OverclockZone Member Getzz's Avatar

ผมว่า CRT กินเรื่องความคมชัดอยู่ดีแหละคับ แค่ความละเอียดหน้าจอมันน้อยกว่าก้อแค่นั้น ส่วนค่าไฟ LCD น้อยกว่าเยอะจิงๆ ฟันธง!!!

OverclockZone Member SunzabiLL's Avatar
    นนทบุรี @รัตนาธิเบศน์~งามวงวานศ์

ผมคิดไม่ผิดหรอกครับ ว่า CRT มันแสดงภาพได้ดีกว่า เพราะผมมี จออยุ่ที่บ้าน สี่ตัวครับ
    1.CRT Eizo E76D 19
    2.CRT Sumsung 17
    2. 932BW
    3. EIZO cg221

ไช่ครับที่ว่า LCD แสดงภาพได้เทียบเท่า CRT แต่ว่า ต้องเป็น LCD ที่ เป็น รุ่น Advance อย่างเช่นตัว EIZO cg221 ราคาก็หลายอยู่ แสดงผลได้เทียบเท่า CRT Eizo E76D ครับ

ส่วนที่มีตามท้องตลาด LCD อย่าง 932BW ยังไม่ดีพอที่จะแสดงผลได้แทน CRT ครับ

อันนี้พูดถึงการแสดงผลภาพอย่างเดียวครับ ไม่เกี่ยวกับข้อดีอย่างอื่นซึ่ง LCD ก็คุ้มค่ากว่าอยู่แล้วถ้าจะเปลี่ยน

OverclockZone Member shady's Avatar

แล้วถ้าความรู้สึกดูหนัง เล่นเกมส์ จอ wide 22-24" กับcrt 17"-21" จะเอาตัวไหนครับ ภาพcrtมันละเอียดก็จริง ดีเวลาดูหนังmpg เต็มจอภาพไม่แตก แต่lcd มันขยายมากเกินมันก็แตกอยู่ดี เล่นเกมส์ เอาสองจอเทียบเลย อยากรู้จริงๆครับ มีใครชอบจอcrt เล่นเกมส์ ดูหนังบ้าง

การ์ดจอแรงๆ ต่อให้GTX280 เล่นcrt 17" ถ้ามีความสุขก็ดีไปครับ ถ้าลองเล่นเทียบกับจอwide ใหญ่ๆแล้ว

เหอๆ
    น่าคิด

Bookmarks

Bookmarks