overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 15 of 15

Thread: พวกนี้มันคืออะไรคับ

OverclockZone Member

Default พวกนี้มันคืออะไรคับ

Turion, Phenom, Athlon, Sempron มันคืออะไร ต่างกันยังไงคับ วานผู้รู้ช่วยชี้แนะด้วยคับ

OverclockZone Member missionfail's Avatar

อะนะ รอท่านต่อไปละกัน

OverclockZone Member 200sx's Avatar
    มหาชัย สมุทรสาคร พระราม 2

มันเป็นชื่อรุ่นของซีพียูค่าย เอเอ็มดี ครับต่างกันที่ความแรงครับ แรงตามลำดับเลยอ่ะคับ จากมากไปหาน้อย , Phenom, Athlon, Sempron ปล Turion เป็นซีพียูโน๊ตบุ๊คอ่ะคับ

gidd009's Avatar
    ร.พ. ศิริราช ครับ

ชื่อรุ่น หรือชื่อซีรียส์ของ CPU ค่าย AMD ครับ

คร่าวๆก็

Sampron = ราคาประหยัด
    Athlon = เจ๋งว่า Sampron มีทั้งหัวเดียว และสองหัว (x2)
    Phoenom = เจ๋งกว่า Sampron และ Athlon มีทั้ง 3 หัวและ 4 หัว
    Turion = CPU ของโน๊ตบุค เน้นความเย็นและประหยัดพลังงาน

ท่านอื่นเสริมเอาอีกทีละกัน

OverclockZone Member Satanic's Avatar
    ดาวเคโรน สังกัด K66

Quote Originally Posted by vaay1980 View Post
    Turion, Phenom, Athlon, Sempron มันคืออะไร ต่างกันยังไงคับ วานผู้รู้ช่วยชี้แนะด้วยคับ
    จะกล่าวขานจำพวกนี้ว่า CPU ย่อมาจาก Central processing unit ซึ่งจะใช้เป็นหน่วยประมวลผลหลังของ computer ครับ โดยที่ท่านถามมานั่นจะเป็น Seari ของ cpu แต่ละรุ่นของ AMD โดย Truion (ทุเรียน) จะถูกออกแบบมาใช้สำหรับ Notbook ครับ Athlon Sempron จะถูกออกแบบมาให้ใช้งานกับ PC โดยจะมีบางรุ่นที่นำไปใช้กับ Notbook เหมือนกัน แต่ผมอยากเห็น Phenom อยู่ใน notbook บางจัง เกโระๆๆๆๆ

ปล.ผมไม่อธิบายว่า cpu แต่ละรุ่นมันทำไงนะครับเกรียดพิมพ์ รอท่านต่อไปแล้วกัน

OverclockZone Member Satanic's Avatar
    ดาวเคโรน สังกัด K66

Quote Originally Posted by gidd009 View Post
    ชื่อรุ่น หรือชื่อซีรียส์ของ CPU ค่าย AMD ครับ

คร่าวๆก็

Sampron = ราคาประหยัด
    Athlon = เจ๋งว่า Sampron มีทั้งหัวเดียว และสองหัว (x2)
    Phoenom = เจ๋งกว่า Sampron และ Athlon มีทั้ง 3 หัวและ 4 หัว
    Turion = CPU ของโน๊ตบุค เน้นความเย็นและประหยัดพลังงาน

ท่านอื่นเสริมเอาอีกทีละกัน

Sampron ก็มีสองหัวเหมือนกันนะขอรับ

ขอบคุณทุกท่านคับ ค่อยกระจ่างขึ้นมาแหละ

OverclockZone Member nonthanan's Avatar

Quote Originally Posted by Satanic View Post
    จะกล่าวขานจำพวกนี้ว่า CPU ย่อมาจาก Central processing unit ซึ่งจะใช้เป็นหน่วยประมวลผลหลังของ computer ครับ โดยที่ท่านถามมานั่นจะเป็น Seari ของ cpu แต่ละรุ่นของ AMD โดย Truion (ทุเรียน) จะถูกออกแบบมาใช้สำหรับ Notbook ครับ Athlon Sempron จะถูกออกแบบมาให้ใช้งานกับ PC โดยจะมีบางรุ่นที่นำไปใช้กับ Notbook เหมือนกัน แต่ผมอยากเห็น Phenom อยู่ใน notbook บางจัง เกโระๆๆๆๆ

ปล.ผมไม่อธิบายว่า cpu แต่ละรุ่นมันทำไงนะครับเกรียดพิมพ์ รอท่านต่อไปแล้วกัน
    อยากรู้จังครับว่ารูปร่างของโน๊ตบุคจะเป็นยังไงครับ

OverclockZone Member ez2q2031's Avatar

ที่กล่าวมานั้น มันเป็นชื่อเรียกแทนกลุ่ม CPU ตามประเภทการใช้งานครับ

Sempron - เป็น CPU ในระดับล่าง เน้นกลุ่มประหยัด ใช้งานจำพวก Office ทั่วไป ไม่เน้นงานหนัก เหมาะสำหรับผู้เริ่มต้น ราคาถูก ไม่ถึง 2 พันบาท

Athlon - เป็น CPU ระดับกลาง เน้นการใช้งานประเภทมัลติมีเดียมากขึ้น ใช้เล่นเกม ดูหนัง ฟังเพลง ประสิทธิภาพดีกว่า Sempron ราคาจะอยู่ในช่วง 2 พันบาท ขึ้นไป เหมาะสำหรับผู้ที่พอมีความรู้ ทักษะการใช้งานด้านคอมพิวเตอร์ปานกลาง-สูง โอเวอร์คล๊อคแล้วจะได้ประสิทธิภาพต่อราคาที่ดี จึงมีึผู้นิยมใช้เยอะ

Phenom - เป็นกลุ่ม CPU ระดับสูง เน้นการใช้งานแบบประมวลผลพร้อมๆกันได้ทีละมากๆ จึงเหมาะสำหรับ การตัดต่อวีดีโอ การสร้างภาพ3มิติ และงานทั่วไปเป็นอย่างมาก แต่ราคานับว่ายังสูงอยู่ แต่ประสิทธิภาพที่ได้มานั้น ก็สูงตามไปด้วย

Turion - เป็น CPU สำหรับพวก Laptop/Notebook เน้นการประหยัดพลังงานเป็นหลักครับ ประสิทธิภาน่าจะอยู่ราวๆ Sempron ไปจนถึง Athlon รุ่นต่ำๆครับ

** แนะนำว่าคำถามบางอย่าง ลองหาจาก Google ดูก่อนครับ ไม่ใช่ขี้เกียจตอบครับ แต่ถ้าไม่ฝึกเรียนรู้เอง ก็จะไม่มีวันพัฒนาครับ **

PS. Edit = พิมพ์ผิด
    Last edited by ez2q2031; 31 Jul 2008 at 15:36:13.

OverclockZone Extreme Team eXzato's Avatar

จดๆๆๆๆ

. . . . Will Be Back To eXtreme Soon ! ! ! . . . .

Quote Originally Posted by vaay1980 View Post
    สวัสดีครับ
    -Turion, Phenom, Athlon, Sempron พวกนี้คือ ซีพี่ยูของแต่ล่ะรุ่นครับ
    -Turion=Intel Core 2 Duo กับ AMD Turion
    Intel Core 2 Duo เป็นโพรเซสเซอร์รุ่นใหม่กว่า AMD Turion
    -Phenom=AMD Phenom จะมาเป็นซีพียูสายพันธุ์ใหม่ต่อจาก Athlon 64 ซึ่งจะปวารณาตัวเองไปเป็นซีพียูระดับกลางถึงล่างแทน และปล่อยให้สายเลือดใหม่มาเป็นผู้นำแทนตนเอง หลังจากที่ได้มีการแนะนำซีพียูแบบ 32 และ 64 บิตไปแล้วในปี 2003 AMD หายใจรวยรินมาตลอด หลังจากที่ Intel ปรับเปลี่ยนโลโก้ และรูปลักษณ์ของแบรนด์ตัวเองใหม่หมดเมื่อไม่นานมานี้ จากปัญหาด้านความร้อน และความสับสนของตัวซีพียู รวมถึงภาพลักษณ์ด้านลบต่างๆที่ถาโถมเข้ามาในช่วงหลังๆ และเกือบตายสนิทเมื่อ Intel เปิดตัว Core 2 Duo มา ส่วนตัวผมยังคงมองอนาคตของ AMD ไม่แจ่มชัดมากนัก แต่ก็ยังคงหวังว่ายักษ์เขียวจะใช้โอกาสที่ Phenom เข้ามาในสังเวียนนี้ ในการกู้หน้าตัวเองกลับคืนมา (แค่ไหนนั้นต้องติดตามดูกันต่อไป)
    -Athlon=

OverclockZone Member ez2q2031's Avatar

Quote Originally Posted by eXzato View Post
    จดๆๆๆๆ
    ฮ่าๆ ท่านเทพ AMD ถึงกับต้องมาเอง

OverclockZone Member K8's Avatar
    คุกมืดใต้โรงงานAMD

เอาแค่ข้างบนอธิบายก็คงพอมั้งครับ คงไม่ต้องลงลึกถึงโค้ดเนมแต่ละตัว เดี๋ยวงานเข้า หุหุ

OverclockZone Member ห้าวซัง's Avatar
    วังน้อย รังสิต อยุธยา สุพรรณ

Quote Originally Posted by K8 View Post
    เอาแค่ข้างบนอธิบายก็คงพอมั้งครับ คงไม่ต้องลงลึกถึงโค้ดเนมแต่ละตัว เดี๋ยวงานเข้า หุหุ
    งานไรอ่ะพี่

OverclockZone Member IX's Avatar
    Kanchanaburi Society

Opteron น้อยใจละ อิอิอิ

Bookmarks

Bookmarks