Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยทีครับแย่เลย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยทีครับแย่เลย

ถามหน่อยคับลงวินโดวส์ใหม่ เปิดเครื่องมายังไม่ทำไรเลย

cpu วิ่งไป 40-50% แล้ว (5200+ ram 4GB HD4850 M3A HDD 500GB) drive ทุกอัน Format หมดแล้ว

เครื่องไม่มีไรเลยมันเป็นที่อะไรหรอครับ

ลงมาหลายรอบละ ทั้ง Xp dark lite , Xp dark 6, Vista ULtimate

งะ

Comment

1เครื่องติดไวรัสป่าวครับ
      2 ลงโปรแกรมอะไรไว้ป่าว
      3.ผมว่าใช้ windows truefast ดีกว่าครับ

Comment

Originally posted by nathakai View Post
        1เครื่องติดไวรัสป่าวครับ
        2 ลงโปรแกรมอะไรไว้ป่าว
        3.ผมว่าใช้ windows truefast ดีกว่าครับ
        1 ติดไวรัสผมว่าน่าจะใช่นะครับ เอาไว้ห้องเพื่อนคืนนึงอ่ะมันโหลดไรไม่รู้เช้ามาผมจะเข้าไปเล่นเกมโครตกระตุกเลยออกมาดู cpu วิ่งต่อเนื่องเลย

2 โปรแกรมนี่ลบหมดเลยนะครับแค่ ลงwindow ใหม่ บูส เครื่องมาก็ 40-50% แล้วอ่ะครับ
        แล้วถ้าติดไวรัสจิงๆ ลงวินโวส์ใหม่ไม่หายหรอ formate หมดด้วยนะครับ หรือมีวิธีล้างที่หายหมดไปกว่านี้อีก

3 คือใจจิงอยากใช้ vista อ่ะคับ อยากเล่น direct X10 คับ
        Last edited by antineo; 30 Jul 2008, 23:20:52.

Comment

Originally posted by nathakai View Post
          2
          อิอิ PM ลิ้งค์มาให้โหลดหน่อยจิคับ จะเป็นพระคุณยิ่ง

Comment

Originally posted by antineo View Post
            1 ติดไวรัสผมว่าน่าจะใช่นะครับ เอาไว้ห้องเพื่อนคืนนึงอ่ะมันโหลดไรไม่รู้เช้ามาผมจะเข้าไปเล่นเกมโครตกระตุกเลยออกมาดู cpu วิ่งต่อเนื่องเลย

2 โปรแกรมนี่ลบหมดเลยนะครับแค่ ลงwindow ใหม่ บูส เครื่องมาก็ 40-50% แล้วอ่ะครับ
            แล้วถ้าติดไวรัสจิงๆ ลงวินโวส์ใหม่ไม่หายหรอ formate หมดด้วยนะครับ หรือมีวิธีล้างที่หายหมดไปกว่านี้อีก

3 ไม่รู้คือไรช่วยบอกผมที
            1.วินโดว์ที่ว่าลงใหม่
            เพียวๆรึว่ามีโปรแกรมอื่นๆลงด้วยคับ ถ้ามีโปรแกรมลงไปด้วย มีอะไรบ้าง ลบออกให้หมด
            รวมทั้งเกมส์ต่างๆอย่าพึ่งลง ให้เหลือแต่วินโดว์เพียวๆ ย้ำ ให้เหลือวินโดว์เพียวๆ แล้วเช็ค
            >>เพราะว่าแผ่นวินโดว์ก็อบมา มักจะโมแถมโปรแกรมอันไม่พึ่งประสงค์มาให้เสมอๆรวมทั้ง
            ไวรัสและไฟล์เสีย มากมาย ลองทำตามที่บอกนะคับ จะได้รู้เบื้องต้น

2.ถ้าวินโดว์เพียวๆ ไม่ได้ลงยั่งอื่นเพิ่ม แล้วยังเป็น (กรณี แผ่นแท้ จะหายชัวร์ ) ให้ท่านลง
            โปรแกรม Your Uninstaller! หาโหลดติดเครื่องไว้เป็นดี จากนั้นเปิดหาโปรแกรมที่แอบมา
            กะวินโดว์ ลบมานทิ้งซะให้สิ้นซาก แล้วรีเครื่อง >>> เช็ค เปงไงมั่งดีขึ้นรึยัง

3.ถ้าหายก็เฮไป ส่วนถ้าไม่หาย หมายความว่าแผ่นวินโดว์เน่าคับ หาแผ่นแท้รึว่าแผ่นอื่นมา
            ลงแทนได้แล้ว มันเน่าแบบไร้กลิ่น -*-

4.สมมุติว่าหายแล้ว หลังจากลงโปรแกรมหรือเกมส์ใดๆ เช็คดูค่า CPU ก่อนทุกครั้งก็จะดี
            จะได้รู้ต้นตอเพิ่มเติมของการ แด๊ก CPU ยกเว้นตอนใช้งานจริง - -*

ปล. ผมมั่วเอา

Comment

ใวรัสอยู่ไดร์อื่นเปล่าครับ เคยเจอลงใหม่ C พอไปขอมูลไดร์อื่นเจอเลย กรำ

Comment

Originally posted by saypaisayma View Post
                1.วินโดว์ที่ว่าลงใหม่
                เพียวๆรึว่ามีโปรแกรมอื่นๆลงด้วยคับ ถ้ามีโปรแกรมลงไปด้วย มีอะไรบ้าง ลบออกให้หมด
                รวมทั้งเกมส์ต่างๆอย่าพึ่งลง ให้เหลือแต่วินโดว์เพียวๆ ย้ำ ให้เหลือวินโดว์เพียวๆ แล้วเช็ค
                >>เพราะว่าแผ่นวินโดว์ก็อบมา มักจะโมแถมโปรแกรมอันไม่พึ่งประสงค์มาให้เสมอๆรวมทั้ง
                ไวรัสและไฟล์เสีย มากมาย ลองทำตามที่บอกนะคับ จะได้รู้เบื้องต้น

2.ถ้าวินโดว์เพียวๆ ไม่ได้ลงยั่งอื่นเพิ่ม แล้วยังเป็น (กรณี แผ่นแท้ จะหายชัวร์ ) ให้ท่านลง
                โปรแกรม Your Uninstaller! หาโหลดติดเครื่องไว้เป็นดี จากนั้นเปิดหาโปรแกรมที่แอบมา
                กะวินโดว์ ลบมานทิ้งซะให้สิ้นซาก แล้วรีเครื่อง >>> เช็ค เปงไงมั่งดีขึ้นรึยัง

3.ถ้าหายก็เฮไป ส่วนถ้าไม่หาย หมายความว่าแผ่นวินโดว์เน่าคับ หาแผ่นแท้รึว่าแผ่นอื่นมา
                ลงแทนได้แล้ว มันเน่าแบบไร้กลิ่น -*-

4.สมมุติว่าหายแล้ว หลังจากลงโปรแกรมหรือเกมส์ใดๆ เช็คดูค่า CPU ก่อนทุกครั้งก็จะดี
                จะได้รู้ต้นตอเพิ่มเติมของการ แด๊ก CPU ยกเว้นตอนใช้งานจริง - -*

ปล. ผมมั่วเอา
                ขอบคุณครับท่าน แต่ตอนนี้เจออีกปัญหาแล้ว ลงwindow ไม่ผ่านเลย

สงสัยผมไปปิดอะไรซักอย่างใน system devices ซักตัวนี่แหละปิดมันแล้วเครื่อง restat เลย

บูสเครื่องไม่ผ่าน ลงใหม่ไม่ได้ทำไงดีครับ

Comment

ลงใหม่เลยครับ
                  1.เซตไบออสแล้วตั้ง boot from cd or dvd (โหลด Default ก่อนก็ดีครับ)
                  2.กดปุ่มใดๆ เมื่อเครื่องถามตอนจะ boot จะไดร์ cd,dvd
                  3.ที่นี้ลบ partition c แล้ว format ใหม่ ไม่ต้องเลือก quick นะครับ(เค้าเรียกวิธีนี้ว่า/mbr) ทำตามขั้นตอนต่อไปเรื่อยๆ
                  หลังลงวินโดว์+ไดร์เวอร์แล้ว โกสเก็บก่อนก็ดีครับ จะได้ไม่ต้องลงใหม่บ่อย
                  แผ่นที่แนะนำ 2006 v7 ครับ โมแต่งไม่เยอะหรือเเทบจะไม่ได้โมมาเลย หรือตัวที่ปรับแต่งน้อยที่สุด

truefaster คุณ nathakai เคยเทส Windows Movie Maker มั้ยครับ รวมทั้ง dark edition ด้วย มันใช้ได้ครับ
                  effects มันหายทำให้เซฟไฟล์ไม่ได้ โหลดมาแก้แก้ยังมีปัญหาอยู่ครับ

ปัญหานี้ น้อยคนนักที่รู้ ช่างที่ทำวินโดว์โน้ตบุคจะรู้ครับ(เวลาเทสกล้อง) แนะให้ไปใช้โปรแกรมตัดต่ออื่นๆก็ได้แต่ลูกค้าจะเข้าใจ ก็น้อยคนนัก

นี่คือเหตุผลที่ไม่ชอบใช้ window mod ครับ

Comment

หายแล้วครับ

ถอดถ่าน bios ออก แล้วformat ลง window ใหม่ สบายใจเลย

ขอบคุณทุกท่านครับ

Comment

มีความเป็นไปได่ว่า บอร์ดของคุณยังไม่ผ่านการ flash แล้วมันอาจไม่รองรับ window ที่โมมาจึงจำเป็นต้องลงรุ่นเก่าๆสักนิดแล้วลงไดรเวอรชิปเซตแล้วตัวไบออสจะทำการ อัพเดตตัวมันเองคับบบ

Comment

Working...
                      X