overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 11 of 11

Thread: ขอถามเรื่อง จอ LCD หน่อยคร้าบว่า.......

OverclockZone Member tamaya's Avatar

Talking ขอถามเรื่อง จอ LCD หน่อยคร้าบว่า.......

ถ้าเราจะซื้อจอ LCD สักตัวจะต้องดูอะไรบ้าง เวลาซื้อต้องตรวจสอบอะไรบ้าง
    คำถามสุดท้ายก็ ถ้าจะเอามาเล่นเกมส์ 22" - 19" อันไหนดีกว่า เพราะซื้อมากลัวการ์ดจอเวลาเล่นเกมส์ มันมีความละเอียดมากอาจจะกระตุกแล้วเสีย อารมณ์ได้ เพราะการ์ดจอที่ผมใช้อาจจะไม่พอ
    HD 3870 Toxic รบกวนด้วยนะ ครับเพราะขี้เกียจลำบากหาซื้อการ์ดจอเทพอีก

1.สภาพกล่องก่อนแกะ
    2.dot pix
    3.อุปกรณ์ ของแถม
    4.เงื่อนไขการรับประกัน สถานที่รับเคลมเวลามีปัญหา

ถ้าการ์ดจอไม่แรงพอก็ 19" ดีกว่าครับ

OverclockZone Member

ตรวจสอบตาม คห2เลยครับ

ส่วนเรื่องเกมส์ถ้าเน้นเล่นเกมส์ 19ก็พอครับแบบไม่ต้องwideด้วยก็ดีครับ ถ้าดูหนังก็ 22 wideเลยครับ

อย่าลืมตรวจสอบDead Pixel ก่อนหิ้วออกร้านด้วยครับ

OverclockZone Member umic2000's Avatar
    Leningrad , CCCP

ถ้าไม่คิดจะดูหนัง HD ด้วย จอ LCD ขนาด 19 นิ้ว ความละเอียดแค่ 1280x1024 พิกเซลก็เกินพอสำหรับใช้งานแล้วครับ แถมเกมบางเกมก็ไม่รองรับการแสดงผลแบบ Widscreen ด้วยซ้ำไป เอาจอ 22 นิ้วไปเล่น มีเสียอารมณ์กับภาพแบนๆหรือภาพโดนตัดขอบอีกนะครับ

OverclockZone Member Gtx9800's Avatar

แนะนำ22ไปเลยการ์ดจอแรงนะครับนั่นรับไหวอยู่แล้ว
    - ความละเอียดของภาพ
    - ความสว่าง
    - Respons times ไม่ควรสูงกว่า5ms
    - อัตราความคมชัด
    - deth pix ก่อนซื้อต้องทดสอบก่อนออกจากร้านให้เค้าเทสให้ดูว่ามีจุดเสียรึเปล่า

OverclockZone Member pop_eye's Avatar
    อ่อนนุช กรุงเทพฯ

ว่าแล้วก็เอาโปรแกรมเทสเดธ จอ LCD มาให้นะครับ ในซิบ มี 2 ตัว แตกซิบแล้วก็อบลง แฟรตไดร์ ไปลองได้เลยนะครับ
    ไฟล์แนบเอกสาร ไฟล์แนบเอกสาร

OverclockZone Member qbert's Avatar

22" ดีกว่าซื้ออนาคต ผมใช้7900gs ยังไหว wideด้วยยิ่งดี เมื่อก่อนไม่เคยสนใจหนังHDเลย พอได้ดูซักเรื่องแล้วจะติดใจ ทำการบ้านก่อนไปดูเยอะๆหน่อย(หาข้อมูลทางเนทก่อนไปดูก็ได้ เปรียบเที่ยบ2-3รุ่นก็พอ) ถ้าเล่นเกมส์เน้น Respons times 2ms ส่วนcontract ratio มาตราฐานไม่เหมือนกันใช้สายตาวัดดีกว่า แล้วก็เดท(สำคัญมาก) ประกันด้วย ตอนซื้อคนขายเค้าจะปรับสีอะไรต่างๆให้ภาพมันสวยๆ ลองปรับเล่นเองดูสีที่เราใช้จริงๆดูนะคับ

OverclockZone Member tamaya's Avatar

ตอนนี้กำลังชั่งใจ ระหว่าง samsung 2253LW กับ 931 Bw ระหว่าง 22"-19"

แนะนำอีกอย่างพาเพื่อนไปด้วยอีกคนช่วยกันมองหา จุดดำ จุดแดง จุดเขียว เหอๆ เดี๋ยวมองคนเดียวจะไม่ทันสังเกต อิอิ เพราะถ้าจ่ายตังไปแล้วถ้ากลับไปบ้านเจอขึ้นมาลำบากนะครับในการเครม = ='

OverclockZone Member stepmixer's Avatar

ถ้าเน้นเล่นเกม 19" ก็พอครับ

แต่ถ้าเน้นดูหนัง HD แนะนำ 22" ครับ

ผมใช้ 22" 2232GW อยู่ เกมบางเกมปรับ Full Screen ไม่ได้ เพราะไม่รองรับ Wide

เล่นได้แต่จอเล็กครับ เซง ><"

Bookmarks

Bookmarks